Hanyoyi 5 don Magance Mahaifin Narcissistic

Mawallafi: Monica Porter
Ranar Halitta: 19 Maris 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Let’s Chop It Up (Episode 44) (Subtitles) : Wednesday August 25, 2021
Video: Let’s Chop It Up (Episode 44) (Subtitles) : Wednesday August 25, 2021

Wadatacce

Lalacewar da za ta iya faruwa a cikin kwakwalwar ku idan kuna da uba mai narcissistic na iya samun sakamako na dindindin. Amma ba yana nufin cewa waɗannan tasirin dole ne su daɗe na rayuwa ba.

Kuna iya warkarwa da kare kanku (har ma kuna da wata madaidaiciyar alaƙa tare da mahaifin ku mai narcissistic a nan gaba). Matsalar tarbiyar yara mara kyau, kamar yadda bincike ya nuna, yana kan matsayi mafi girma kuma magance tasirin sa na iya zama matsala.

Amma za ku iya yin hakan ne kawai idan kun zaɓi warkar da lalacewar da za ta faru sannan ku aiwatar da yarda da gina iyakokinku (wanda ba ku raba tare da mahaifin ku don taimaka muku sarrafa alaƙar ku da shi).

Anan akwai wasu ra'ayoyin da yakamata ayi la’akari da su idan kuna son sanin yadda ake mu'amala da mahassada, musamman idan kun koshi kuma kuna son koyan yadda ake hulɗa da mahaifin mahaukaci:


1. Tafi jinya

Magani wata hanya ce mai kyau ta murmurewa daga cin zarafi kuma don magance lalacewar da mutum ya sha daga kowane irin cin zarafi, gami da lalacewar da mahaifi mahaukaci ya haifar. Idan damuwa ko PTSD suna nunawa a matsayin alamun cin zarafin narcissistic, to ku nemi magani ta kowane hali kuma kada ku jinkirta shi gaba.

Kyakkyawan zaman farfajiya na iya shiga batutuwan ƙuruciya waɗanda ba ku iya magance su ko kare kanku daga ƙuruciya saboda kun yi ƙuruciya. Magani zai iya taimaka muku sake dawo da ƙuruciyar da kuka rasa saboda buƙatun da mahaifinku ya yi muku.

Sauran zaman lafiyar da zaku iya shiga shine tunani.

Mindfulness, azaman magani, zai gayyace ku don mai da hankali kan yanzu kuma ku yarda da abin da ya gabata.

Kuma idan kun haɓaka damuwa daga alaƙar ku da mahaifin ku mai narcissistic (wataƙila ta hanyar jin daɗin da ba za ku taɓa aunawa da su ba) tunani zai iya taimaka muku sarrafa waɗannan batutuwan.


Ba ya taɓa yin rauni don shiga cikin farfajiyar rayuwa don tsira daga maƙarƙashiya. Koyo don yin aiki da karɓa shine fasaha mai mahimmanci na rayuwa wanda zai yi muku hidima da kyau, ba kawai game da alakar ku da mahaifin ku ba amma a cikin dukkan bangarorin rayuwar ku da makomar ku.

Kalli bayanin Ramani Durvasula na Clinical psychologist akan Narcissistic dads da shawarar ta akan yadda za a shawo kan cin zarafi.

2. Yanke zumunci daga mahaifin ku mai taurin kai

Idan kun girma, yanzu kuna da ikon tallafawa da kula da kanku. Mahaifin ku mai narcissistic ba zai canza ba, zaku iya zaɓar yanke haɗin gwiwa gaba ɗaya daga gare shi idan ya zama mai zagi da guba.

Aƙalla za ku iya yin hakan har sai kun koyi yarda da shi kamar yadda yake kuma ku kare kanku daga farmakin halayen mahaifin ku.


Ka tuna wani mahaifi mahaukaci, kamar duk masu tsattsauran ra'ayi, amfani da sarrafa wasu mutane don samun abin da suke so. Samun ɗa yana nufin cewa za su iya ƙara 'ya'yansu a cikin "abubuwan da suka mallaka" waɗanda za su taimaka wajen ayyana da haɓaka ƙimar kansu.

Mahaifin mahaukaci zai fifita ɗan (ko yara) wanda zai kawo masa ɗaukaka saboda, ga uba mai ban tsoro, yaran kari ne na kansu. Kuma wannan na iya zama da wahala.

Kuna buƙatar fahimtar wannan ƙirar sosai kuma ku sarrafa abubuwan da kuke tsammani daga Ubanku kuma ku kare kanku daga illolin narcissism idan kuna son kiyaye shi a rayuwar ku. In ba haka ba yanke yankan zai zama hanya mafi kyau don kare kanka.

3. Ka tuna cin zarafi ba ya ƙayyade ƙimarka

Zaluntar su sakamakon samun nakasasshen hali ne. Mutane da yawa da suka fuskanci cin zarafi sun yi kuskuren barin cin zarafin ko masu cin zarafin su tantance kimar su.

An kafa haɗin gwiwa saboda tsananin gogewar motsin rai tare da mutum mai guba. Saboda dangantakar rauni, an ɗaure mu cikin azanci. Ƙarfafawa ta hanyar ƙarfafawa na lokaci -lokaci kamar tashin bam na ƙauna.

Haɗuwa da haɗarin rauni yana da haɗari kuma yana da wahalar tserewa, kuma wataƙila kuna fuskantar irin wannan haɗin gwiwa tare da mahaifin ku mai narcissistic da duk sauran abubuwan haɗin gwiwa da tsammanin da kuka kirkira tare da mahaifin 'al'ada'.

Yana da wuya ku rabu da mai cin zarafin ku musamman cewa alaƙar tana da kusanci.

Wadanda aka ci zarafin da ke fuskantar alakar rauni ba sa ganin kansu a matsayin wadanda ba sa tare da masu cin zarafin su.

Tare da kowace dangantaka mai guba, yawan cin zarafin da kuke fuskanta (watau, magudin tunani, kunya, da sauransu) bai yi daidai da kimar ku ba.

Kai kyakkyawa ne a naka hakkin; kuna da ikon tsayawa da kanku, kuma kun fi ƙarfin iya cimma abubuwa da kanku musamman idan aka zo batun jurewa da mahaifi mai ƙiyayya. Kamar aya ta 2, ku sani cewa yana da kyau a yanke alaƙa musamman lokacin da alaƙar ta yi guba sosai.

4. Sanya iyaka

Ubannin narcissistic suna ganin yaransu azaman kayan aiki. A bayyane yake, yaransu “abin mallaka” ne a gare su. Kuma saboda sun “mallaki” ku, za su yi amfani da ku.

Idan kuna zaune tare da mahaifi mara hankali, saita iyaka kuma ku ƙarfafa waɗannan iyakokin.

Ka tuna cewa muguwar mahaifin mahaifin ku ba shi da tausayi. Wannan rashin tausayawa ya sa ya kasa fahimtar yadda kuke ji ko tunanin ku.

Lokacin da mahaifinku ya fara gwagwarmayar kan iyakokin da kuka kafa, ku tashi tsaye ku ƙalubalanci matsayinsa. Bugu da ƙari, yanzu kai babba ne, kuma don ma'amala da mahaifi mai ƙiyayya, za ku iya fara tabbatar da ikon kanku musamman lokacin da mahaifinku ke nuna halin wulaƙanci.

Amma, a yi hattara; hankalin mai narcissist na kansa mai rauni ne, ba sa son kowa ya ƙalubalanci ƙalubalen da ke tattare da kansa. Tsaya da ƙarfi tare da iyakokinku yayin rayuwa tare da iyayen banza.

5. Aikin yarda

Wataƙila ba za ku yi tunanin wannan a matsayin zaɓi don shawo kan cin zarafi ba amma yin aiki da yarda yana taimakawa.

Lokacin da kuka sami dama don samun magani, karɓar mahaifin ku mai narcissistic ga wanda ya fi sauƙi. Amma ga waɗanda ba sa yin hakan, wannan na iya zama abu mafi ƙalubale da za a yi musamman lokacin da mahaifinku ke da tsananin talauci.

“Ruhunsa mai taurin kai” ba zai yiwu ya karye ba, bayan haka, mutum mai tsattsauran ra'ayi zai ga kansa a matsayin cikakke kuma ya cancanci kowane kulawa (wannan binciken yana nuna yadda suke sane da halin halayensu).

Idan za ku iya sake fasalin hangen nesan ku yana yiwuwa hakan zai zama mai sauƙin sarrafawa, don yin magana (kar a sanar da shi cewa ana sarrafa shi ko da yake!).

Yin wannan matakin na farko zuwa warkarwa daga cin zarafi kuma wannan ɓarnar alaƙar zata yi wuya a fara da ita. Amma da zarar kun yi wannan matakin, za ku ga yadda ya fi kyau ku sami damar kuɓuta daga lahanin zama ɗan uba mara hankali.