Menene ke haifar da daidaituwa?

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 7 Afrilu 2021
Sabuntawa: 14 Yiwu 2024
Anonim
8 Excel tools everyone should be able to use
Video: 8 Excel tools everyone should be able to use

Wadatacce

Da yawa daga cikinmu mun girma tare da kyakkyawar manufa ta soyayya wacce shahararrun jaruman barkwanci, har ma da al'umma.

Tunanin kasancewa rabin rabin duka abu ne mai wahala kamar yadda yake ƙarfafa imani cewa ba mu cika ba sai da kuma idan muna da abokin tarayya. Al'adar Pop ta sa muka yi imani cewa abokan aikin mu suna buƙatar zama na kowa da kowa.

Amma hakan ya haifar da daidaituwa a cikin dangantaka?

Don fahimtar abin da ke haifar da daidaituwa, yana da mahimmanci a fara ayyana shi kuma a iya gane shi. Anan akwai duk abin da kuke buƙatar sani game da daidaituwa da yadda yake bayyana kansa a cikin alaƙa.

Ƙayyade Ƙa'ida

Kafin mu gano abin da ke haifar da daidaituwa, yana da mahimmanci mu fara duba menene ƙima.

John da Sarah sun kasance cikin dangantaka na tsawon shekaru biyar. Yayin da suke ƙaunar junansu ƙwarai, ba su gamsu da wasu fannonin dangantakarsu ba. Su biyun sunyi komai tare kuma suna jin damuwa idan kuma lokacin da suke nesa da juna.


Abokan su sau da yawa suna yin ba'a cewa an haɗa su biyun a kwatangwalo kuma sun kasance "sayi ɗaya sami yarjejeniya ɗaya." Saratu mai zanen hoto ce wacce ke aiki daga gida kuma ba ta da abokai da yawa.

Za ta shafe mafi yawan rana a gida tana aiki da kuma kula da ayyukan gida. Da maraice, za ta jira John ya dawo gida domin su yi wani abu mai daɗi ko ayyuka kamar siyayya tare. Za ta ji damuwa don yin odar abinci da kanta ba tare da yardar John ba.

A gefe guda, John ya kasance mai cin gashin kansa kuma yayi aiki a matsayin shugaban tallace -tallace a wani kamfani na Duniya. Yana da abubuwan sha'awa daban -daban da abubuwan sha'awa da babban ƙungiyar abokai. Ya ci gaba da kasancewa mai zaman kansa kuma ya yi rayuwa mai daidaituwa.

Duk da yake yana da abubuwa da yawa don kansa, rayuwarsa ta zama fanko babu Saratu a ciki. Yana son yadda ta buƙace shi kuma ya ji yana da amfani kuma gaba ɗaya a nan.

Haɗin kai na iya bambanta ga mutane daban-daban, kamar yadda labarin da ke sama ya ba da haske.


Alamar ba da labari na daidaituwa a cikin alaƙa tsakanin manya biyu shine lokacin da ɗayansu ke da matsanancin buƙatun jiki da tausayawa. Dayan abokin aikin yana kashe lokaci mai yawa yana ƙoƙarin cika waɗannan buƙatun.

A cikin labarin Saratu da Yahaya, Saratu ita ce ke da buƙatun, kuma John shine mutumin da ke ƙoƙarin saduwa da su.

Ka tuna cewa haɗin gwiwa ba ya takaita ga alaƙar soyayya! Duk wani dangantaka na iya zama mai haɗin gwiwa.

Bari mu dubi abin da ke haifar da daidaituwa.

Menene tushen dalilin daidaituwa?

Don haka, menene ke haifar da daidaituwa?

Yawancin ɗabi'unmu masu rikitarwa, kamar daidaituwa, suna gano tushen su a cikin ƙuruciyar mu. A wata ma'ana, ƙuruciyar ku ta sami hanyoyin da za su yi tasiri a kan girman ku kuma yana iya zama ɗaya daga cikin abubuwan da ke haifar da daidaituwa.


Menene ke haifar da daidaituwa a cikin manya? Sau da yawa manya masu dogaro da kai sun daɗe suna cikin wannan sake zagayowar yayin da suke raba abin da ba shi da tsaro tare da alƙaluman iyayensu, wanda ya zama musu al'ada.

Dalilan rashin daidaituwa na iya haɗawa da dabarun iyaye. Manya masu dogaro da kai yawanci suna da iyayen da ba su da kariya ko iyayen da ba su da kariya. Don haka, wannan yana nufin cewa mutane ko dai sun sami 'yancin kai da yawa lokacin da suke girma ko babu' yancin kai kwata -kwata.

  • Iyaye da daidaituwa

Ta yaya daidaituwa yake farawa? Mene ne musabbabin halin haɗin gwiwa?

Muna buƙatar bincika ƙuruciyar mutum don fahimtar abin da ke haifar da daidaituwa. Kuna iya kiran daidaiton lamba amsa ga wasu salo na tarbiyya.

Bari mu bincika ƙarin game da hakan a wannan sashin.

  1. Mahaifin da ke da kariya

Iyayen da ba su da kariya suna yawan shiga cikin rayuwar ɗansu kuma suna ba su kariya sosai.

Ba sa ba wa yaro damar haɓaka tunanin 'yancin kai da dogaro da kai kamar yadda koyaushe suke tare da su-don haka har ma yaron ya sami matsala wajen yanke shawara na yau da kullun, kamar abin da zai ci, ba tare da shigarsu ba.

Kullum yin ɗimbin yawa da ɗimbin ɗimbin kariya shine abin da ke haifar da daidaituwa, kamar yadda ba a taɓa ba yaron damar samun 'yancin kai ba.

  1. Mahaifin da ke ƙarƙashin kariya

Iyayen da ke ƙarƙashin kariya sune akasin haka. Ba lallai ne su biya buƙatun motsin zuciyar yaron ba ko tallafa musu. Don haka, yaron ya fara zama mai zaman kansa a matsayin wata hanya don jimrewa da wannan sakaci.

A ƙarƙashin iyaye masu kariya suna iya yin sakaci ko aiki sosai kuma ƙila ba su da lokacin yin hulɗa da ɗansu. Wannan halayyar ita ce ke haifar da daidaituwa yayin da yaro ya koyi cewa zai iya dogara da kansa kawai ba wani ba.

  • Ƙarfafa iyali wanda ke haifar da daidaituwa

Iyalan da ba sa aiki su ne madaidaicin wurin kiwo don keɓaɓɓun mutane.

Dogaro da ƙa'ida na iya zama amsa ga mahallin iyali masu zuwa yayin girma:

  • Iyayen da basa goyon baya
  • Yanayin rashin tsaro da ban tsoro
  • Kunya
  • Laifi
  • Manufa
  • Sakaci na motsin rai ko na jiki
  • Yanayi mara tabbas da hargitsi
  • Fatan iyaye na gaskiya daga yara
  • Halin hukunci
  • Iyayen da basu da hankali
  • Zagi da matsanancin harshe
  • Karyata game da abubuwan da ba daidai ba

Don haka, menene ke haifar da daidaituwa?

Dangantakar iyaye-yaro mai dogaro da doka na iya zama tushen dalilin daidaituwa a cikin manya.

Misali, idan iyayenku sun fi kula da ku kamar babban ɗan'uwanku ko aboki kuma suka raba muku abubuwan da bai kamata su samu ba, kamar buƙatun motsin zuciyar su, matsalolin su, damuwarsu, da sauransu, da kuna iya jin alhakin su kamar yadda suke dogaro da ku don cika waɗannan buƙatun.

A gefe guda, idan iyayen ku suna da lafiyar kwakwalwa ko batutuwan shaye -shaye, da kun yi aiki a matsayin iyaye a cikin wannan alaƙar kuma kun ji alhakin su.

Ta yaya dangantaka mai ƙaƙƙarfa take haɓakawa?

Yanzu da muka san abin da ke haifar da daidaituwa, lokaci yayi da za a magance tambayar, "Ta yaya daidaituwa ke haɓaka?"

Yawancin mutanen da ke cikin alaƙar haɗin gwiwa suna ganin suna rayuwa da waɗannan alamu tun suna ƙuruciya. Don haka, alaƙar haɗin gwiwa shine ma'anar al'ada a gare su.

Dogaro da doka yana haɓaka cikin alaƙa, amma yana farawa a cikin kowane ƙuruciyar abokan.

Idan kun sami kanku a cikin alaƙar haɗin gwiwa, damar shine cewa kun kasance masu haɗin gwiwa tun kafin ranar farko ta ku. Kun ga, alaƙar haɗin gwiwa tana farawa lokacin da manya biyu - ɗaya wanda ke wucewa ɗayan kuma mafi rinjaye ya haɗu.

Yayin da lokaci ke wucewa kuma haɗin kai na tunanin juna tsakanin su ya ƙaru, sai su fara buƙatar juna sosai.

Yadda za a san idan kun kasance masu dogaro da kai?

Bari mu bincika daidaituwa a cikin dangantaka.

Mutane da yawa sun kasa gane cewa suna iya kasancewa masu dogaro da kai tunda ba za su iya fahimtar abin da alaƙar alaƙa ta al'ada zata kasance ba, wanda shine dalilin da yasa suke gwagwarmaya da alaƙa.

Anan akwai wasu alamomin daidaituwa a cikin manya:

  • Rashin samun gamsuwa daga sauran fannonin rayuwa.
  • Wanke halayen marasa lafiya na abokin tarayya a ƙarƙashin rug.
  • Bayar da goyan baya ga abokin tarayya akan farashin lafiyar jikin ku, motsin rai, da lafiyar hankalin ku.
  • Jin laifi game da abubuwan da wataƙila ba ku ma sa su ba.
  • Rashin iya amincewa da mutane kamar yadda wataƙila sun cutar da ku kuma sun gaza ku akai -akai.
  • Kada ku bari mutane su taimake ku.
  • Kasancewa da alhakin komai.

Yawancin mutane suna tunanin cewa buƙatar tabbaci a cikin alaƙa alama ce ta daidaituwa a cikin dangantaka. Wannan, duk da haka, kuskure ne na kowa. Wataƙila dukkanmu muna buƙatar samun sauƙi daga abokan aikinmu akai -akai, kuma babu abin da ke damun hakan.

Anan akwai wasu alamun daidaituwa a cikin alaƙa:

Dangantakar Codependent daga ƙuruciya zuwa girma

Abubuwan da ba a warware su ba tun daga ƙuruciyar ku suna bin ku har zuwa girma. Kuna iya gano cewa kuna rayuwa kuna sake rayuwa iri ɗaya akai-akai har sai kun sami nasarar rabuwa da su.

Duk da yake ba za ku iya canza abubuwan da suka faru na ƙuruciyar ku ba, har yanzu kuna iya shawo kan wannan ƙirar ta hanyar aiki da taimakon ƙwararrun masu kula da lafiyar kwakwalwa.

Shawarar mutum ɗaya da ma'aurata na iya taimaka muku karya da shawo kan waɗannan alamu.

Yadda za a jimre da rikitarwa?

Yanzu da muka san abin da ke haifar da daidaituwa, lokaci ya yi da za mu kalli jimrewa da shi.

Neman taimakon ƙwararren masanin lafiyar kwakwalwa zai zama kyakkyawan mataki da za ku iya ɗauka.

Baya ga hakan, Hakanan kuna iya ƙoƙarin shigar da waɗannan canje -canje a cikin dangantakar ku don shawo kan batun.

Wadannan sun hada da:

  • Koyon yadda za a rabu da juna da ɗaukar ƙananan matakai don ƙirƙirar lafiya mai nisa da iyakoki. Kuna iya ƙoƙarin ɗaukar abin sha'awa a waje da alakar ku, gina abota, da sauransu.
  • Ƙaddamar da ƙarin 'yancin kai a cikin alaƙar da koyon yadda ake sarrafa abubuwa da kanku.
  • Cire wasu “lokacin ni” a cikin satin da ku biyu za ku ɓata lokaci - yana iya zama akasin daren kwanan wata.
  • Kada a bar mummunan hali ya zame da magance shi kamar yadda ya faru.

Waɗannan canje -canjen na iya zama kamar abin tsoro da tsoratarwa da farko amma za su taimaka muku a cikin dogon lokaci. Idan tsarin rabuwa yana jin tashin hankali, yana iya zama lokaci don neman taimako daga ƙwararren masanin lafiyar kwakwalwa.

Idan kun ji tsoron cewa kun dogara kuma kuna son canza shi, ga littafin Lissafin Aure da Likitan Iyali Darlene Lancer don taimaka muku gano alamun ku jimre da su.

Kasan Kasa

Shin mun taimaka muku akan duk abin da kuke buƙatar sani game da daidaituwa a cikin alaƙa?

Kada ku yanke wa kanku hukunci ko kuma ku zama masu taurin kan kanku don kasancewa masu dogaro da kai.

Ka tuna cewa kai yaro ne kawai lokacin da kuka haɓaka daidaituwa don amsa halin ƙalubale. Duk da cewa codependency ya yi muku hidima na tsawon lokaci, ba ya aiki kuma kuma yana iya kawo cikas ga dangantakar ku.

Yi wa kanka alheri kuma ka nemi taimako da tallafi idan kana tunanin kana buƙatar hakan.