Shawarwarin Dangantaka - Cire Yanzu ko Hana Haɗin Haɗin Rayuwarku na Gaskiya

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 3 Afrilu 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Dialectical Behavior Therapy Skills Interpersonal effectiveness
Video: Dialectical Behavior Therapy Skills Interpersonal effectiveness

Wadatacce

Sabuwar sigar Manufofin Lissafin Lissafi na Kiwon Lafiyar Hankali (DSM) yana da sabon ƙira don wani abu da muka sani na ɗan lokaci. DSM-5 yana da ganewar asali na "Cutar Cutar Intanet". Akwai ƙarin faɗaɗawa akan wannan ana la'akari don ƙari a bita na gaba kamar Social Media da Addiction Na'urar Dijital.

A matsayina na mai ba da shawara ga ma'aurata, na ga cewa amfani da na'urori na dijital ya zama sanadin katsewa tsakanin ma'aurata da iyalai. Waɗanne irin haɗin haɗi mai mahimmanci ko muhimmiyar alaƙa za ku iya haɓaka lokacin da na'urorin dijital ke ɗaukar lokacinku da kulawa? Wani abokin ciniki ya kira kafofin sada zumunta da “vampire mai shan lokaci.” Ina tsammanin wannan kwatankwacin kwatankwacin amfani da fasaha ne. Ba abin mamaki ba ne dalilin da ya sa mutane kan ji damuwa da matsi na lokaci; jin kamar babu isassun awanni a rana don yin duk abin da suke buƙata don yi wa kansu da ayyukansu, balle dangi. Ta yaya za su sami lokaci don haɗuwa da juna ta kowace hanya mai ma'ana?


Dogaro da fasahar dijital ya yanke cikin ainihin haɗin da mutane ke rabawa

Lokacin da ya zauna yana jinkirin watsa bidiyo ko wasa wasanni kuma tana kan Facebook akan wayarta, suna iya yin nisan mil cikin tunani da niyya koda lokacin zama tare a daki ɗaya. Ka yi tunanin damar da aka rasa don haɗa kai da juna! Ba su da taɗi kaɗan, suna yin ƙarancin tsare -tsare don ɓata lokaci tare kuma sa'o'i biyu da wataƙila sun kasance masu kusanci ko yin jima'i an ɗauke su ta amfani da fasaha da lokacin da aka kashe akan na'urorin dijital. Kwanan nan na fita cin abincin dare tare da matata a wani gidan abinci kuma na lura da dangi gaba ɗaya a wani tebur tare da kowa a cikin ƙungiya yana kallon wayoyin salula. A zahiri na tsara shi. Kusan mintuna 15 ba a yi magana ko ɗaya a tsakanin su ba. Wannan abin tunatarwa ne na bakin ciki game da yadda wannan dogaro da fasahar dijital ke yaduwa ta cikin dangi.

Matsanancin jaraba da dogaro da fasaha na iya haifar da rashin imani

A ƙarshen ƙarshen bakan shine jaraba, amma akwai duk matakan amfani da wuce gona da iri gami da kafirci. Wannan amfani da fasaha ya kuma taimaka wajen tasowar wani sabon nau'in kafirci. Wayar hannu da kwamfutar hannu suna sa ya zama mafi sauƙi don samun tattaunawa ta sirri ta hanyar taɗi da saƙon sirri. Mutum na iya haɗawa tare da ɓangare na uku kuma yana da haɗin gwiwa, taɗi na jima'i, kallon hotunan batsa ko kyamarorin jima'i a tsakanin ƙafa biyu na abokin tarayya da ke zaune a wurin. Na firgita da sanin cewa sau da yawa wannan yana faruwa a cikin ma'aurata waɗanda suka gan ni a tsakiyar rikicin dangantaka. Yana ɗaukar dannawa kawai daga hanyar haɗi daga mai amfani mai son sani don zuwa ramin zomo na hanyoyin haɗin Intanet wanda a ƙarshe zai iya haifar da ƙirƙirar sararin samaniya a kan layi inda komai da komai yana samuwa a gare su. Haɗarin shine cewa wannan ya juya zuwa jaraba wanda ke ɗauke da duk halayen mai shan tabar; sirrin, karya, yaudara kuma yana da mai shan tabar zuwa duk tsawon lokacin da suke buƙata don samun “gyara”.


Yayin da muke dogaro da fasaha don aiki da taimakon mutum, shin akwai amsa ga waɗanda ke dogaro da yawa? Na yi imani akwai. A matsayin shawara ta dangantaka, Ina ba da shawarar hutu daga kafofin watsa labarun musamman kuma wani lokacin “detox na dijital” wanda aka gano yana da fa'ida ga daidaikun mutane da ma'aurata waɗanda ke jin kamar suna ɓata lokaci mai yawa tare da na'urori da fasaha.

Matsakaici shine mabuɗin sarrafa fasaha da kafofin watsa labarun

Kamar yadda yake da yawancin abubuwan maye, kauracewa ko daidaitawa shine mabuɗin sarrafa fasaha da kafofin watsa labarun. Wasu suna ganin rashin yuwuwar yiwuwa a cikin ɗan gajeren fashewa, don haka ana ba da shawarar detox na dijital akan jadawalin da aka tsara. Batun zai kauracewa amfani da kafafen sada zumunta da na'urori, tare da sadaukar da kansu ga mu'amala ta sirri mai ma'ana tare da abokan aikinsu da membobin danginsu. Rahoton abokin ciniki ya dawo cewa suna jin sauki da ƙarancin damuwa bayan farkon lokacin detoxing, kuma suna mamakin abin da suka sami damar cim ma ba tare da amfani da na'urori da fasahar dijital ba. Ma’auratan da ke bin wannan shawarar dangantakar sun fi samun sauƙin haɗa kai da juna kuma suna ciyar da wannan lokacin da aka “samu” tare da jikokinsu. Sau da yawa suna komawa amfani da na’urorin su bayan detox tare da sabon sani game da mummunan tasirin amfani da waɗannan na’urorin na iya haifar da alaƙar su da mu’amala ta zahiri.


Rike hulɗar kan layi tare da wasu zuwa mafi ƙanƙanta

Ga wasu waɗanda ke amfani da na'urori cikin daidaituwa, Ina ba su shawara da su yi taka tsantsan da yin amfani da yawa da kuma kiyaye hulɗarsu ta kan layi tare da wasu zuwa mafi ƙanƙanta kuma maimakon haka su mai da hankali kan farin ciki da nishaɗin samun abokin tarayya mai ƙauna da kulawa. Ina ba da shawara cewa suyi ƙarin ayyuka tare, don tunawa, kasancewa da kuma a halin yanzu tare da abokan aikin su.

Karshe tafi

Yana da mahimmanci don haɗawa ta hanyar motsin rai da haɓaka alaƙar su ta zahiri. Ka tuna da wannan muhimmiyar shawara ta dangantaka cewa babu wani abin maye, don mu'amala tsakanin ma'aurata masu ƙauna. Babu na'urar dijital ko amfani da fasaha da zata iya kawo gamsuwa da jin kauna da mahimmancin da haɗin gwiwa tare da abokin tarayya zai iya.