Wadanne Matsalolin Lafiyar Hankali Ne Mai Karyawar Aure?

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 6 Afrilu 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Grief and Loss Interventions for Individual and Group Counseling
Video: Grief and Loss Interventions for Individual and Group Counseling

Wadatacce

Lafiyar kwakwalwa aiki ne mai mahimmanci, kuma tasirin sa ga aure na iya yin barna.

Ko da wasu ƙananan lamuran lafiyar hankali na iya haifar da ƙalubalen su. Amma lokacin da waɗannan matsalolin suka same ku ko matar ku, yaushe kuke kiran lokaci akan auren ku kuma waɗanne batutuwan kiwon lafiya ne ke warware yarjejeniya a cikin aure? Waɗannan tambayoyi ne da muke yi a nan domin ku yi fatan samun wani haske da alkiblar aure, musamman idan kai ko matarka suna fuskantar lamuran lafiyar hankali.

Yana da sauƙi a faɗi cewa za ku tsaya tare da maigidan ku ko da menene, a cikin rashin lafiya da lafiya da duk wannan amma tabbas, a lokacin faɗi cewa wataƙila ba ku taɓa fahimtar mummunan tasirin da lafiyar hankali zai iya haifar da aure da kowa ya shiga.


Matsaloli da wajibai da suka hau kan matar da ba ta fuskantar matsalolin lafiyar kwakwalwa na iya zuwa;

  • Wajibai na kuɗi
  • Singleaukar ɗawainiyar kula da yara (idan akwai)
  • Yin aiki tare da fashewar paranoia, fushi, bacin rai ko duk wasu lamuran da ke tasowa daga lafiyar hankalin matar aure.
  • Rikicin halin da ake ciki a cikin gidan (wasu mutanen da ke da wasu lamuran lafiyar kwakwalwa suna yin abubuwan da za su iya juyar da iyali a kai.
  • Samun ƙarfafa abokin aure wanda yake da hankali shine neman taimako
  • Ciwon zuciya na kallon wani da kuke so ya koma wani daban.
  • Ciwon zuciya na kallon matarka tana shan wahala.
  • A wasu yanayi, ana samun batutuwan aminci kamar na mara lafiyar mata, da yara da gida.
  • Ana buƙatar kallon matar ku koyaushe don amincin su da jin daɗin su.
  • Sakamakon ayyukan matar da ke da tabin hankali na iya ƙetare iyakokin aure (kamar a lokuta na jaraba).
  • Ana buƙatar kare 'ya'yanku daga tasirin tunani da tunani na samun mahaifa mai tabin hankali.
  • Damuwa da damuwa na yau da kullun ga matar lafiya.
  • Dole ne su yanke shawara a madadin matar su duk da matar su ta bayyana cewa ba sa son yin abin da suke buƙatar yi don kare lafiyarsu.
  • Duk batutuwan da ke kewaye da rashin ƙauna, tallafi, abokantaka, da tausayawa matar da ke lafiya.
  • Kadaici kuma galibi rashin tallafi da fahimta ga abokin rijiya.

Wannan jerin ba na musamman ba ne, kuma kowane lamari zai bambanta, adadin juriya da aure ke da shi zai dogara ne kawai da ƙimar cutar tabin hankali da kuma yadda ma’aurata masu lafiya za su iya ɗaukar nauyinsu kafin a lalata lafiyar hankalinsu. Yanke lokacin ko ko barin aure saboda lamuran lafiyar hankali zai zama yanke shawara mai tsauri da sirri.


Da ke ƙasa akwai wasu misalai na abin da lamuran lafiyar kwakwalwa ke warwarewa a cikin aure da wasu dalilan da yasa hakan zai iya zama haka.

Bipolar cuta

Tabbas akwai tsattsauran ra'ayi tare da dukkan cututtuka. Bipolar na iya haifar da yawan bacin rai da wahalar bacci waɗanda za su ɓata ma'aunin ma'aurata idan sun sha wahala daga wannan. Amma kuma yana iya haifar da rashin daidaituwa, rashin iya riƙe aiki da ayyuka cikin dare wanda zai sa duk gidan ya kasance a farke kamar tsaftacewa da aikin gida.

Amma wannan na iya ƙara haɓakawa don haɗa halayen ɓarna da rashin dogaro, kamar manta da ɗaukar yaran daga makaranta har ma da rashin iya tsallaka hanya lafiya. A wasu lokuta, mutumin da ke fama da cutar sankarau na iya fuskantar aukuwar tabin hankali. Duk waɗannan na iya ƙalubalanci mutumin da ke fama da wannan cuta da duk wanda ke kusa da su.

Nawa za ku iya ɗauka, da kuma yadda za ku iya tallafa wa matarka za ta dogara ne kan tsananin rashin lafiyar, tallafin da kuke da shi a matsayin matar 'rijiya' da kuma ko yana yiwuwa a iya sarrafa cutar ta biyu da duk wani abin da ke tsakanin.


Rashin hankali

Cigaba Mai Tsanani (OCD) na iya zama ƙalubale ga mafi kyawun aure, musamman idan lamarin ya yi tsanani. Cutar ta tilastawa ta ƙunshi tsoro ko ra'ayin cewa wani abu yana buƙatar faruwa, damuwa akan wannan 'buƙata' da tilasta yin aiki akan duk abin da mai fama da shi ke damuwa da shi sannan kuma taimako na ɗan lokaci lokacin da aka ɗauki mataki kawai don sake zagayowar kan sake.

Hankula dalilai na iya zama;

  • Tsoron cutar da kanka ko wasu.
  • Tsoron cutar da kanku ko wasu bisa kuskure - alal misali, ku ji tsoron ƙona gidan ta barin mai dafa abinci
  • Tsoron kamuwa da cuta ta hanyar cuta, kamuwa da cuta ko wani abu mara daɗi.
  • Bukatar daidaitawa ko tsari.

Kamar yadda zaku iya ganin wannan mara kyau kuma galibi ba a gano cutar tabin hankali ba na iya sanya mafi kyawun aure a gwaji wanda shine dalilin da yasa zai iya zama batun lafiyar hankali wanda ke warware yarjejeniya.

Damuwa

Damuwa na iya zama mawuyacin tabin hankali ga mata da miji don magance ta amma kuma galibi yana da ƙalubale don yanke hukunci lokacin da wannan batun lafiyar kwakwalwa ya kasance mai warware yarjejeniya.

Akwai abubuwa da yawa da kowa zai iya ɗauka, kuma idan kun kasance marasa farin ciki a cikin auren ku saboda ɓacin zuciyar matar ku na dogon lokaci, ko kuma idan yanayin ya fara saukar da ku kuma yana nuna babu alamar ci gaba yana iya zama lokaci don la'akari da barin.

Amma idan kun damu cewa ba ku yi duk abin da za ku iya ba, wataƙila za ku iya yin la’akari da mai ba da shawara kan aure kafin ku je don ganin ko za su iya yin tasiri ga duk wani canje -canje a cikin auren ku.

Rashin damuwa bayan tashin hankali (PTSD)

Kamar ɓacin rai, PTSD na iya zama da wahala a tsawaita kuma yana da wuyar rabuwa da shi musamman lokacin da kuke jin tausayin mijinki wanda har yanzu ya ɓace a cikin bala'in da ya same su. Amma dukkanmu dole ne mu fara kula da kanmu kafin mu kula da junanmu kuma akwai lokacin da za ku buƙaci yanke shawara idan lokaci ya yi da za ku tashi.

Ƙarin Abubuwan Lafiyar Hankali waɗanda za su iya zama masu warware matsalar aure, saboda dalilai daban -daban sune;

  • Schizophrenia
  • Dissociative Identity Disorder
  • Damuwa
  • Addiction (gami da wayar hannu ko jarabar caca!).
  • Ƙuntataccen Raunin Hankali
  • Tashin Hali na Iyaka

Idan kuna fuskantar ɗaya daga cikin waɗannan matsalolin a cikin auren ku, yana da kyau ku yi la’akari da shawarwarin aure koda kuwa dole ne ku halarta ku kadai don taimaka muku koyon yadda za ku fi dacewa da yanayin ku ta yadda idan dole ne ku bar ku ku yi haka cikin ƙarfin hali kuma ba tare da nadama ko laifi ba.