Nasihu 7 akan Yadda ake Tarbiyyar Yara Masu Ƙira

Mawallafi: John Stephens
Ranar Halitta: 25 Janairu 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Hanyoyin Samun Aminci a Rayuwa
Video: Hanyoyin Samun Aminci a Rayuwa

Wadatacce

A cikin kyakkyawar duniya, dukkan yaranmu za su kasance daidai gwargwado, hazaƙa, da bincike.

A zahiri, ku, a matsayinku na iyaye, kuna iya roƙon hanyoyi da yawa don haɓaka kerawa a cikin yaranku, tare da sauran halaye.

Wannan yana ƙara zama mai mahimmanci a cikin duniyar da aka rataya akan yawan aiki da lokacin ƙarshe fiye da haɓaka da haɓaka yara masu kirkira. Duniyar da galibi ba ta yin kyau a cikin ƙuntataccen yanayin da aka tsara.

Bari mu kalli wasu nasihu kan yadda ake haɓaka yara masu kirkira da taimaka wa yaron ya shiga tunaninsu:

Daga ina kerawa ta fito?

Don ƙarin fahimtar kerawa, da farko muna buƙatar duba asalin sa.

Wataƙila masana kimiyya sun tabbatar da cewa babban ɓangaren kerawa shine kwayoyin halitta. Mun kuma tabbatar da cewa wasu mutane sun fi wasu kirkira kuma wasu an haife su da baiwa wasu ba su da ita. Muna nufin fasaha a cikin kiɗa, wasanni, rubutu, fasaha, da sauransu.


Duk da haka, wasu za su fi ƙira a wasu yankuna fiye da wasu. A matsayinmu na iyaye, aikinmu shine mu gano inda keɓantattun yaranmu suke da yadda ake haɓaka kerawa a cikin yara ta hanyar taimaka musu yin aiki akan wannan ƙwarewar gwargwadon abin da suke so (ko kaɗan).

A gefe guda, kowa zai iya zama mai kirkirar kirki, yara da manya - wataƙila ba su da wata baiwa, amma tabbas za ku iya taimaka wa yaranku su zama masu ƙira da ƙarin sani.

Tabbas, kar mu manta cewa ɗanku bazai so ya mai da hankali akan hazaƙan da suka haifa. Duk da cewa muna iya jin abin kunya ne mu kyale su su ɓata, ya kamata mu ma su kasance masu jagorantar muradunsu da burinsu, kuma ba kyaututtukansu na halitta kaɗai ba.

Labari ne game da samun daidaitaccen daidaituwa tsakanin abin da za su so su yi, da abin da suke da kyau, kuma ma'auni ne mai wahalar bugawa.

Koyaya, zai tabbatar da cewa muna haɓaka ƙwararrun mutane masu ƙoshin lafiya waɗanda ba za su ji takaici a matsayin manya ba ko kuma ba su sami damar yin amfani da ƙwarewarsu da hazakarsu ta wata hanya ba.


Kuma yanzu don ainihin matakan, zaku iya ɗauka don haɓakawa da ƙarfafa tunanin kirkira a cikin yara, a cikin mafi yawan ma'anar kalmar.

1. Iyakance yawan kayan wasan yara da suke dasu

Bincike ya nuna cewa ƙananan yara waɗanda ba su da kayan wasan yara da za su yi wasa da su tare da waɗannan kayan wasan na tsawon lokaci kuma gabaɗaya suna yin ayyukan kirkire -kirkire ga yara fiye da yara ƙanana waɗanda ke da ƙari iri -iri a cikin sashin wasan wasa.

Hakanan zan iya dawo da wannan misalin tare da wani, mafi ƙarancin ilimin kimiyya.

A cikin Tarihin Rayuwarta, Agatha Christie ta ba da cikakken bayanin abubuwan da ta gamu da su a matsayin babba babba tare da ƙananan yara waɗanda ke korafin rashin gajiya, duk da cewa an ba su kayan wasa da yawa.

Ta kwatanta su da kanta, wacce ba ta da kayan wasa kaɗan amma tana iya yin awoyi tana wasa da hoop ɗin ta a kan abin da ta kira Tubular Railway (wani ɓangare na lambun ta), ko yin labarai game da 'yan matan almara da ɗabi'un su a wata makaranta ta hasashe.

Kamar yadda nake fatan dukkanmu za mu yarda cewa Sarauniyar Laifin, ba tare da wata shakka ba, ɗaya ce daga cikin ƙwararrun mutane da suka taɓa yin tafiya a wannan duniyar, da alama akwai abin da za a faɗi game da samar da ƙarancin kayan wasan yara da nufin ba da damar haɓaka ƙira. wasa kyauta a cikin yaranmu.


2. Taimaka musu su ƙaunaci karatu

Karatu abu ne mai fa'ida mai fa'ida don ƙirƙirar, kuma da zarar kun fara yaranku akan littattafai, mafi kyau.

Da zarar ɗanku ya san game da duniya da abin da zai yiwu kuma game da duniyoyin da ba na gaske ba amma masu nishaɗi iri ɗaya, mafi kyawun tubalan ginin da za su samu don wasan ƙira da hasashe.

Ya kamata ku fara karatu tare da yaranku tun da wuri, tun ma kafin a haife su. Yayin da suke girma, tabbatar cewa har yanzu kuna riƙe da tsarin karatun tare. Wannan zai gina tunanin farin ciki da ƙirƙirar wasu ƙungiyoyi masu kyau tare da karatu.

Yaya ake sa yara su so karatu?

Mayar da hankali kan nau'ikan littattafai iri biyu daidai: waɗanda suka zo kamar yadda aka ba da shawarar karantawa don shekarun yaranku, da littattafan da suke son karantawa.

Karanta kawai abin da kuke jin dole ne ku iya wani lokacin cire nishaɗin daga aikin, don haka barin wasu ɗaki don fifikon mutum shine mabuɗin.

Hakanan zaka iya gabatar da wasu littattafan aikin fahimtar karatu waɗanda zasu taimaka wa ɗanka ya haɓaka ƙamus ɗin su da ƙwarewar labari, kuma ya taimaka musu su fahimci kayan da aka nutsa cikin su.

Karatu mai dangantaka: Nasihu 5 don Tsirar da Gyara tare da Yara

3. Samar da lokaci da sarari don kerawa (da yin gajiya)

Jadawalin da aka tsara yana barin ƙaramin ɗaki don kerawa, don haka yakamata kuyi niyyar samar da ɗan lokaci kyauta ga ɗanku, a zahiri, lokacin da zasu iya zama yara masu kirkira.

Barin buɗaɗɗen rami a cikin kwanakin yaranku lokacin da za su iya yin abin da suke so su yi shine hanyar da za su bi. Yana iya zama da wahala a cimma tare da salon rayuwar mu ta zamani amma muna nufin rabin sa'a ko sa'a, wanda ba a tsara shi ba, sau da yawa mai yiwuwa.

Wannan lokacin wasa ne na kyauta lokacin da kuka bari ɗanku ya fito da hanyarsu don wuce lokacin.

Suna iya zuwa wurinku suna cewa sun gaji amma kada ku damu, wannan abu ne mai kyau.

Boredom yana ba mu damar yin mafarkin rana, wanda shi kansa ƙofa ce ta kerawa. Hakanan yana ba da damar lokaci don sabbin hanyoyin duba abubuwa da sabbin dabaru da za a haifa, don haka tabbas kuna nufin ɗan rashin hankali.

Dangane da sararin samaniya, wannan na iya zama tebur inda kuke da kowane irin fenti, fensir, takarda, tubalan, sana'a, ƙira, da duk wani abu da za ku iya tunanin za su iya wasa da shi kuma su yi wani abu da hannayensu.

Kuna iya zaɓar sarari wanda zai iya yin ɓarna da rashin tsari, har ma da datti, wanda ba kwa buƙatar tsaftacewa bayan kowane zaman wasa.

Har ila yau duba: Yadda ake ƙirƙirar sararin samin yara.

4. Karfafa kuskuren su

Yaran da ke tsoron kasawa galibi yara ne masu ƙira da yawa, kamar yadda ƙira ke da alaƙa haifar da wani adadin ƙoƙarin da aka gaza.

Maimakon sukar gazawarsu, koya musu cewa gazawa al'ada ce, ana tsammanin, kuma babu abin tsoro.

Ƙananan suna tsoron kurakuran su, mafi kusantar za su gwada sabon abu kuma su fito da hanyoyin da ba a gwada su na tunkarar matsala.

5. Iyakance lokacin allo

Duk da cewa akwai wasu fa'idodi ga kallon wasu nau'ikan zane mai ban dariya, iyakance lokacin da ɗanku ke ciyarwa a gaban allo zai haɓaka ƙwarewar su, saboda suna iya yin wasu ayyukan (kamar rashin gajiyawa).

Kada ku yanke lokacin allo gaba ɗaya - amma gwada daidaita shi tare da wani nau'in aiki daban -daban gwargwadon iko, kuma ku yi la'akari da kallon zane mai ban dariya, maimakon shirye -shiryen da aka tsara akai -akai.

6. Karfafa tambayoyin su

A matsayinmu na yara, muna yawan tambayar komai. Dole ne mu ba wa iyayenmu yawan ciwon kai da ɗan hutu, muna roƙonsu da su bayyana daga ina jarirai ke fitowa, kuma me ya sa sararin samaniya yake.

Koyaya, waɗannan su ne ainihin nau'ikan tambayoyin da zasu iya yin abubuwa da yawa don haɓaka yara masu kirkira. Suna magana da yawa game da binciken su, son sani, da kuma sha'awar duniya gaba ɗaya.

Lokacin da suka zo muku da tambaya, koyaushe suna ba da amsar gaskiya. Idan ba ku da amsa, ku ƙarfafa su su nemo shi da kan su (idan sun isa), ko ku sa himma don nemo amsar tare.

Wannan zai koya musu cewa tambayar duniyar da suke rayuwa a koyaushe aikin maraba ne, ƙwarewar da za su iya amfana da ita a matsayin manya.

7. Yi la'akari da matakan kerawa

A ƙarshe, yaranku masu ƙirƙira su ma za su iya amfana daga gare ku, la'akari da kerawa da yadda kuke bayyana ta.

Kuna da wani kanti na musamman? Kuna rubutu, gasa, saƙa ƙananan dabbobi? Kunna kayan kida, yi kyawawan caricatures, faɗi labaru na tsana mai ban mamaki? Duk abin da gwanin ku yake, tabbatar cewa yaron ku ya gan ku kuna amfani da shi, kuma maraba da shiga.

Hakanan, tabbatar kunyi la’akari da yadda kuke wasa da su. Yara sun fi ɗabi'ar kirki fiye da manya, kamar yadda mu, da rashin alheri, muke samun wasu abubuwan kirkirar mu don su dace da duniyar manya.

Yaronku zai ɗauki motar wasa kuma ya yi kamar yana tuƙi a ƙarƙashin ruwa. Ba wani abu da zai iya zama ilhami na farko ba.

Koyar da kanku don buɗe hankalin ku ga kerawarsu kuma sake kwato wasu daga cikin wannan abin mamakin da aka haife mu duka.

Don taƙaita shi

Daga ƙarshe, yayin da yawancin baiwar ɗanku da matakan kerawa na asali za su dogara da kayan halittar halittar su, idan kuka ci gaba da ƙarfafa yara masu kirkira, ra'ayoyin da mafita waɗanda wata rana suka zo da su na iya barin ku cikin tsoro.