Abin da Iyayen Yaran da ke da ADHD Ya Kamata Su Sani

Mawallafi: John Stephens
Ranar Halitta: 27 Janairu 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Sunnonin Jima’i 9 Da Duk Masoyin Annabi S.A.W Ya Kamata Ya Sani Ya Kuma Tuna Dasu.
Video: Sunnonin Jima’i 9 Da Duk Masoyin Annabi S.A.W Ya Kamata Ya Sani Ya Kuma Tuna Dasu.

Wadatacce

AD/HD ana ɗauka jinkirin ci gaba ne a cikin balaga na cortex na prefrontal. Wannan jinkiri na ci gaba yana cutar da ikon kwakwalwa don watsa masu watsawa da ke kula da hankali, maida hankali da motsa jiki. Yawancin iyaye sun fi sanin jinkirin ci gaba kamar jinkirin magana da jinkiri wajen haɓaka jiki ko daidaitawa.

AD/HD ba shi da alaƙa da IQ, hankali, ko halayen yaron

Kamar dai kwakwalwa ba ta da isasshen Shugaba ko madugun makaɗa don jagorantar aikin kwakwalwa. Mutane da yawa masu nasara irin su Albert Einstein, Thomas Edison, da Steve Jobs an yi imanin sun sami AD/HD. Einstein yana da matsala tare da batutuwan da ba sa sha’awa ko motsa shi. Edison yana da matsalolin da suka sa malami ya rubuta cewa an '' ƙara masa, '' ma'ana ya ruɗe ko ba zai iya yin tunani a sarari ba. Steve Jobs ya nisanta mutane da yawa saboda rashin motsin rai, watau sarrafa motsin zuciyar sa.


Ciwon rashin ƙarfi na adawa

Rabin yara da ke da AD/HD suna haɓaka ciwon hamayyar adawa. Yana faruwa saboda suna yawan samun matsalolin gida da makaranta saboda rashin motsa jiki, rashin kulawa mai kyau, raunin hankali da matsalolin ƙwaƙwalwar ajiya na ɗan lokaci. Suna fuskantar gyare -gyare marasa adadi a matsayin zargi kuma suna cike da takaici.

Daga ƙarshe, suna haɓaka ɗabi'a mara kyau, rashin jituwa, da cin nasara ga masu iko da makaranta. A mafi yawan lokuta, yaron yana guje wa aikin makaranta, aikin gida, da karatu. Sau da yawa suna yin ƙarya don cim ma wannan. Wasu yara ma sun ƙi zuwa makaranta da/ko cututtukan karya don su zauna a gida.

Yara da yawa na AD/HD suna buƙatar babban motsa jiki saboda suna gajiya da sauƙi. Waɗannan yara za su iya halartan wasannin bidiyo ba da daɗewa ba waɗanda ke da ban sha'awa da daɗi. Suna kuma samun babban ƙarfafawa ta hanyar ƙalubalen dokoki da ƙa'idodi. AD/HD yara suna yin aiki ba tare da son rai ba kuma ba sa iya yin hukunci daidai gwargwado dangane da dacewa ko sakamakon ayyukan su.


AD/HD yara galibi suna da ƙarancin ƙwarewar zamantakewa sakamakon mummunan hukunci da motsa jiki. Sau da yawa suna jin sun bambanta da sauran yara, musamman waɗanda suka fi shahara. AD/HD yara galibi suna ƙoƙarin ramawa ta hanyar kasancewa “ɗan bangar aji” ko wasu halayen da ba su dace ba.

Na gano cewa yaran AD/HD na iya haɓaka damuwa, ƙarancin ƙima da girman kai ga takaici da tsinkaye kurakurai/gazawa. Wannan tunanin fargaba da sukar kai na iya yin illa ga danginsu da rayuwar zamantakewa. Lokacin da wannan ya faru tuntuba tare da ƙwararre wanda ya ƙware a AD/HD zai iya dawo da dangin duka akan hanya.

Wasu yaran AD/HD lokacin da aka gano su ana ɗaukar su marasa hankali ne kawai AD/HD .... sabanin “nau'in Hyperactive-Impulsive. M AD/HD marasa hankali wasu lokuta ana kiran su da "ɗan sarari" ko "mafarkin rana." Hakanan suna iya zama masu jin kunya da/ko damuwa wanda hakan yana da wahala a gare su samun nasarar hulɗa da takwarorinsu.


Magunguna na iya zama masu taimako dangane da nasarar makaranta da ɗabi'a

Ƙungiyar Likitocin Amurka ta ba da shawarar duka magunguna da maganin ɗabi'a a haɗe a matsayin mafi kyawun jiyya ga yara masu rashin kulawa da/ko Hyperactive-Impulsive AD/HD. Wasu yaran AD/HD ba za su iya amfana da magani ba sai an ba su magani da kyau; don haka za su iya koyo da kyau da sarrafa motsin su.

Wani abin da za a yi la’akari da shi shine tasirin tunanin mutum na samun AD/HD. Idan an ba da izinin alamun AD/HD don ci gaba, takwarorina, malamai, da sauran iyaye sukan ƙi. Wannan na iya haifar da yaron da ba a karɓe shi a cikin zamantakewa (misali, zalunci, babu kwanakin wasa ko gayyatar bikin ranar haihuwa da sauransu)

Abubuwan da ke sama suna mu'amala don cutar da tunanin ɗan yaron sosai. Yaron AD/HD ya fara faɗin abubuwa kamar “Ina mugun ... Ni wawa ne .... Ba wanda yake sona.” Girman kai ya lalace kuma yaron ya fi jin daɗi da matsala takwarorinsa waɗanda suka yarda da shi. Ƙididdiga ta nuna cewa wannan tsarin na iya haifar da haɗarin haɗari ga rashin kulawa, damuwa, da gazawar makaranta.

Yi wa ɗanka magani gaba ɗaya ya rage maka.

Hankalina shine ilimin fahimi-halayyar ɗabi'a: don motsawa da taimakawa ɗanka haɓaka ingantacciyar ɗabi'a da ƙwarewa don rama alamun AD/HD.

Ofaya daga cikin mahimman ayyuka na shine in shawarci iyaye a yanke shawara idan magani magani ne mai dacewa ga ɗansu. Wani littafi na baya -bayan nan, AD/HD Nation na Alan Schwarz yayi cikakken bayanin yadda galibi ake yin saurin yanke hukunci daga likitoci, masu ilimin likitanci, gundumomin makaranta, da sauransu don ganowa da yiwa yara maganin AD/HD. Burina shi ne in taimaki ɗanka ba tare da magani ba. Wani lokaci magani ya zama dole aƙalla don nan gaba. Magani zai iya aiki don rage buƙatar ɗanka na magani.

Sau da yawa iyaye kan jinkirta zuwa jinya har sai lamarin bai iya jurewa ba. Sannan lokacin da farfajiya ba ta taimaka nan take da/ko makaranta ke matsa wa iyaye (tare da rubutattun bayanai akai -akai, imel, da kiran waya) iyaye suna jin nauyi.

Abin takaici, babu gyara da sauri; ba ma magani ba. Sau da yawa ina buƙatar taimaka wa iyaye su gane cewa hanya mafi kyau don taimaka wa yaron ita ce ta ba da damar ci gaba da yin ta ko kuma ta ƙara ƙaruwa har sai abubuwa sun inganta. A gefe guda, akwai wasu hanyoyin warkarwa waɗanda suka cancanci yin la'akari.

Ideaaya daga cikin ra'ayin shine sanya yaro cikin ayyukan motsa jiki da suke so sosai kamar karate, wasan motsa jiki, rawa, wasan kwaikwayo, wasanni, da sauransu kamar yadda za su iya ƙarfafawa sosai. Koyaya, waɗannan ayyukan bazai yi nasara ba idan yaron ya gamu da su kamar yadda ake buƙata.

Wani ra'ayi shine a ba yaro kari kamar DHEA, Man Kifi, Zinc da sauransu da/ko ƙuntata abinci ga masu ciwon sukari, babu alkama, babu abinci da aka sarrafa, da dai sauransu. far, koyawa, dabarun iyaye, da dai sauransu.

Har ila yau wata hanya ita ce ta je don zaɓuɓɓuka masu tsada kamar biofeedback, “horon ƙwaƙwalwa,” ko kuma cikakken magani. Kwarewata bayan ƙwarewa tare da yara na shekaru 20 shine cewa waɗannan jiyya suna da ban takaici. Har yanzu binciken likita bai nuna cewa ɗayan waɗannan hanyoyin suna da tasiri ko tabbatarwa. Yawancin kamfanonin inshora ba za su rufe su ba saboda wannan dalili.

Wani tsarin da ya dace shine "tunani."

Akwai ƙungiyar bincike mai tasowa da ke nuna hankali zai iya taimaka wa yara su inganta ƙwarewar su ta mai da hankali, da kwantar da hankula lokacin da suke baci da yanke shawara mafi kyau. Wannan dabara ce da nake amfani da ita sosai a cikin ilimin da nake yi da ɗanka.

Mindfulness aiki ne wanda ke taimakawa haɓaka da haɓaka ikon mutum don mai da hankali. Hankali ya fi kyau ci gaba ta hanyar sanin cikakken abin da ke faruwa a halin yanzu. Yin amfani da mai da hankali kan abin da ke faruwa yana ba wa yaron damar “rage jinkirin” tunaninsu, motsin su, da motsin zuciyar su.

Wannan bi da bi yana ba wa yaron damar samun “nutsuwa.” Lokacin kwanciyar hankali yana da sauƙin ganin ko abin da ke faruwa gaskiya ne. Babban sashi shine don yaro da iyaye su bi wannan tsarin “ba tare da hukunci ba.”

Misalin wannan zai kasance idan kun gano cewa an karɓi aikin ɗalibin ku don karanta littafi kuma ya ba da rahoton littafin a cikin mako guda. Yawancin iyaye suna tunanin suna taimakawa ta hanyar “tunatar da” yaron akai -akai a cikin kwanakin da suka gabata. A ko da yaushe yaron yana tunatar da iyaye yayin da yaron yake jin “ya ɓaci” da fushi. Iyaye na iya maida martani ga wannan ta hanyar yin fushi da suka.

Hanyar kula da hankali shine cewa iyaye suna keɓe lokaci a cikin wuri mai natsuwa don mai da hankali ga yaron akan aikin da kansa (watau ba a zahiri yake yi ba). Mahaifin sai ya umurci yaron da ya bincika duk wani tunani ko motsa jiki.

Mahaifin na gaba ya nemi yaron ya yi "tunanin" yin aikin kuma ya kwatanta abin da hakan zai ƙunsa ko "kama." Sannan an umurci yaron da ya mai da hankali kan yadda shirin su yake.

A ko da yaushe shirin yaron zai fara ne da ra'ayi mara kyau na karanta littafin da rubuta rahoton ba tare da ainihin jadawalin ba. Iyaye za su taimaka wa yaron ya inganta shirin ta hanyar yin amfani da hankali da mayar da hankali. Hakikanin tsari zai shimfiɗa firam ɗin lokaci na gaske wanda ke gina dabarun madadin abubuwan da ba a zata ba waɗanda za su faru a wannan makon.

Sau da yawa yana da mahimmanci tare da yara AD/HD da matasa don bi wannan aikin tare da "niyya." Iyaye da yawa suna korafin cewa ɗansu ba shi da ƙwarin gwiwar yin aikin makaranta da ake buƙata. Wannan a zahiri yana nufin yaron yana da ƙaramin niyyar yin shi a zahiri. Haɓaka niyya yana buƙatar taimaka wa yaro ya haɓaka tunanin tunani wanda yake da kyau ga yaro kamar sha'awar iyaye, yabo, tabbatarwa, ganewa, da sauransu.

Tsarin maganin da nake amfani da shi yana taimaka wa yara haɓaka niyya kuma daga baya motsawa don yin. Masanin ilimin halayyar ɗan adam zai iya ba ɗanku Ƙididdigar Ƙwararrakin Ƙwararrun Ƙananan Yara da Matasa (CAMM) don auna matakin hankali na yaro. Iyaye na iya samun kayan tunani masu taimako akan layi.

Duk lokacin da akwai yuwuwar yaro yana da AD/HD yana da kyau a yi gwajin jijiya. Irin wannan jarrabawar ya zama dole don tabbatar da ganewar asali da yin sarauta akan duk wasu lamuran jijiyoyin jiki waɗanda ke iya haifar da haɓaka alamun AD/HD.

Ina kuma roƙonku da ƙarfi don karantawa akan AD/HD.

Bincike da fahimtar AD/HD na yanzu da yadda yake cutar da yara an yi bayanin su a cikin wani littafi da Thomas E. Brown, Ph.D. na Jami'ar Yale. Yana samuwa akan Amazon kuma ana yiwa lakabi da, Sabon Fahimtar AD/HD a cikin Yara da Manya: Raunin Ayyukan Ayyuka (2013). Dr. Brown shine Mataimakin Darakta na Yale Clinic for Attention and Related Disorders. Na ɗauki wani taron karawa juna sani tare da shi kuma na gamsu da iliminsa da shawara mai amfani.

Ba a nufin wannan labarin don faɗakar da ku ba. Ina neman afuwa idan ya yi. Maimakon haka, ana nufin ba ku fa'idar ilimin da na samu daga ƙwarewar shekaru na. Mafi yawa daga cikin yaran AD/HD da na yi aiki da su suna da kyau muddin iyayensu sun yarda da halin da suke ciki; kuma an ba su taimako, yarda da fahimtar da suke bukata.

Ƙarin shawarwari masu taimako

Sau da yawa wani abin damuwa ko halin da ake ciki yana haifar da alamun farko na rashin lafiya ... yana da sauƙin kuskuren danganta alamun ga damuwa ... Duk da haka, lokacin da aka rage damuwa ko cire alamun za su kasance a cikin ƙaramin tsari.

AD/HD yara galibi za su sami nasarori tare da jiyya sannan kuma sake komawa wanda yake na kowane canjin hali. Yi ƙoƙarin kada ku yi sanyin gwiwa idan hakan ta faru ... Kasancewa mara kyau ta hanyar ihu, barazana, da yin kakkausar suka ko zage -zage kawai zai nisanta yaron da haifar da ƙarin matsaloli kamar ƙiyayya, ƙiyayya, tawaye, da sauransu.