Aure da Dangantaka Bayan Raunin Kwakwalwa

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 13 Yuli 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Indai Kunaso Allah Ya Karbi Addu’ar Ku Cikin Sauki Ku Karanta Wadannan Ayoyoyi - Mal. Albani Zaria
Video: Indai Kunaso Allah Ya Karbi Addu’ar Ku Cikin Sauki Ku Karanta Wadannan Ayoyoyi - Mal. Albani Zaria

Wadatacce

Dangantaka ta dogon lokaci da aure alama ce ta ƙalubale har ma da barazanar haɗin gwiwa. Bayan haka, akwai dalilin cewa “a cikin rashin lafiya da lafiya ... don mafi alheri ko mafi muni” ya zama wani ɓangare na daidaiton alƙawarin aure.

Kodayake wasu ƙalubale suna tasowa daga duniyar da ke kewaye da mu, kamar mummunan tattalin arziƙi ko babban bala'i, wasu suna tasowa a cikin haɗin gwiwa ko - mafi ƙalubale tukuna - daga mutum a cikin dangantaka.

Da alama mafi muni har yanzu, raunin neurologic kamar raunin kwakwalwa sau da yawa yana faruwa kwatsam kuma babu laifi daga kowane abokin tarayya.

Kodayake dangantaka bayan raunin ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa yana fuskantar sabbin ƙalubale. Amma waɗannan ƙalubalen ba za a iya shawo kansu ba, kuma idan aka yi tafiya da kyau za su iya kawo kusanci ga dangantaka.



Fuskantar ƙalubale na musamman

Yana da kyau a haskaka cewa al'amuran kiwon lafiya da bincike sun bambanta da sauran barazanar dangantakar. Kodayake ba za mu iya gane shi ba a matakin sani, raunin ƙwaƙwalwa na iya haifar da wani iri na musamman a kan alaƙar da aka ba wurin asalin sa.

Tattalin arziƙi mai ƙarfi ko babban bala'i yana tasowa daga duniyar da ke kewaye da mu, yana yin matsin lamba kan alaƙa daga waje.

Ko da yake yana da damuwa, irin waɗannan abubuwan da ke faruwa na waje na iya yin tasiri na kawo abokin tarayya kusa.

A cikin irin waɗannan yanayi, don tallafawa abokin tarayya, dole ne ku “kewaya keken” ko “shiga ciki” zuwa jure wahalar da aka raba wanda kaddara ta sanya a kansu.


Kamar yadda graphite ya zama lu'u -lu'u ta zafi da matsin lamba, abokan haɗin gwiwa tare don shawo kan ƙalubale na iya fitowa cikin nasara kuma su kasance masu ƙarfi a gare ta.

Kodayake abubuwan da ke faruwa na likita da bincike suna haifar da irin wannan matsalar, wurin samo asali yana rikitar da abubuwa.

Duniya da ke kusa da dangantakar ba abin zargi ba ne; damuwar da ba a zata ba shine matsayin likita na abokin tarayya ɗaya a cikin alaƙar. Ba zato ba tsammani wannan mutumin na iya zama wanda ya fi buƙata kuma ƙasa da ikon ba da gudummawa.

Duk da mafi kyawun ƙoƙarin kowa da kowa, wannan ƙarfin zai iya haifar da jin haushi. Yana da mahimmanci a waɗancan lokutan don tuna abokan haɗin gwiwa suna cikin ƙungiya ɗaya.

Kasancewa a ƙungiya ɗaya

Yarda da sanin ƙalubalen musamman na aure ko dangantaka bayan rauni shine rabin yaƙin. Wani muhimmin abin yi ga abokan haɗin gwiwa don tallafawa ta hanyar rashin lafiya da lafiya shine samun da kasancewa cikin ƙungiyar ɗaya.

Abin mamaki, duk da haka, ƙwaƙƙwaran kwakwalwar ɗan adam na iya yin wannan wahala.


Ka ga, a matsayin mu na mutane, dabi’ar mu ce mu kasafta abubuwa. Halayyar rarrabuwa samfuri ne na zaɓin yanayi, yana taimaka mana mu tsira ta hanzarin yanke shawara, kuma muna ganin yana fitowa tun yana ƙuruciya.

Abu na iya zama lafiya ko haɗari; dabba na iya zama abokantaka ko ma'ana; yanayin na iya zama mai daɗi ko mara daɗi; mutum na iya taimakawa ko hana ƙoƙarinmu cikin farin ciki.

Yayin da muke tsufa, muna koyan duniya, kuma yawancin fasalulluran sa launin toka ne maimakon “baki da fari,” amma ilhami na rarrabuwa ya rage.

Don haka, lokacin da wani da muke ƙauna ke shan wahala na rashin lafiya na ɗan lokaci ko na dindindin, ilimin rarrabuwa na iya haifar da mummunan ɓarna, yana rarrabe ƙaunataccen a matsayin “mugun mutumin” ta hanyar farin cikin mu.

Wannan na iya faruwa saboda ɓangaren rayuwa na rarrabuwa yana koya mana - tun yana ƙanana - don matsawa zuwa ga mai kyau da nisantar mara kyau.

A cikin dangantaka bayan rauni na kwakwalwa, ƙarin ƙalubale da wajibai suna bayyana ga abokin tarayya mara rauni. Amma wanda ya tsira baya haifar da matsalolin - raunin kwakwalwar su shine.

Matsalar ita ce tunaninmu na rarrabuwa na iya lura da wanda ya tsira kawai, ba raunin kwakwalwa ba. Wanda ya tsira, yanzu yana da bukata kuma yana da ƙarancin ikon bayar da gudummawa, ana iya rarrabe shi da kuskure a matsayin mara kyau.

Amma mummunan shine raunin kwakwalwa, ba wanda ya tsira ba. Kuma a cikinta akwai mummunan ɓarna: Raunin ƙwaƙwalwa ya shafi wanda ya tsira, amma ta hanyar canza halin ko halin mutumin, yana iya haifar da kwakwalwar abokin hulɗar ta rarrabu da wanda ya tsira.

Kodayake mutum ɗaya ya sami rauni na kwakwalwa, ana fatan a bayyane yanzu cewa dangantakar ta ci gaba.

Abokan hulɗa waɗanda za su iya tunatar da juna - da kansu - cewa raunin kwakwalwa shine mugun mutumin zai iya shawo kan "ni da ku" wanda rarrabuwar hankali na iya haifar da kuskure.

A maimakon haka za su iya kasancewa a gefe ɗaya na yaƙin "mu tare da raunin kwakwalwa". Kuma wani lokacin ana iya cimma shi tare da tunatarwa mai sauƙi: "Hey, tuna, muna cikin ƙungiya ɗaya."

Kada ku ƙara man wuta

Siffar bayyananniyar kasancewa ɗaya ƙungiya ita ce baya aiki akan burin kungiyar.

'Yan wasan ƙwallon ƙafa ba sa ƙwallon ƙwallon zuwa ga mai tsaron ƙwallon nasu. Da alama yana da sauƙi, amma lokacin da motsin rai kamar takaici ko bacin rai ya mamaye kuma ya jagoranci halayenmu, za mu iya yin abubuwan da ke sa yanayin ya yi muni.

Kada irin waɗannan motsin zuciyar su kama ku kuma ku ƙara wuta.

Ga wadanda suka tsira, ku jajirce wajen yaki da ji na rashin amfani ko kuma wanda aka azabtar.

Ofaya daga cikin mafi munin abin da mai tsira zai iya yi - don alaƙar su bayan raunin ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa - yana haɗe da ra'ayin cewa su waɗanda aka azabtar ko marasa amfani.

Gaskiya ne, wanda ya tsira zai iya zama da ƙyar ya iya yin wasu abubuwa fiye da yadda ya gabata, amma rashin kulawa da hankali kan iyawar da aka rasa yana sa ya zama da wahala a ga sauran damar.

Ga abokan hulɗa waɗanda ba su ci gaba da raunin kwakwalwa ba, kar a yi garkuwa da jariri ko kuma kashe jariri.

Rayuwa daga raunin ƙwaƙwalwa da murmurewa daga gare ta yana da wuyar isa ba tare da an sanya ku jin daɗin yin babied ko emasculated daga abokin tarayya ba. Kuma idan makasudin ƙungiyar yana gyara wanda ya tsira, ƙin haihuwa yana motsa ƙwal daga wannan burin.

Hakanan, kar a ji tsoron nuna rauni. Abokan da ba su ji rauni ba na iya jin matsin lamba don su zama kamar suna “da komai a ƙarƙashin iko,” amma hakan ba koyaushe bane, kuma galibi faɗewar ba ta gamsar da komai.

A madadin haka, karba da kuma raba abubuwan da ke tattare da rauni na iya tabbatar wa wanda ya tsira cewa ba su kadai ke kokawa da canji ba.

Gina dangantakar

A cikin dangantaka bayan raunin kwakwalwa mai rauni, abokan haɗin gwiwar dole ne su yi ƙoƙarin kada su yi aiki da manufofin da aka raba, amma kuma bai isa ba.

Duk wani alaƙar soyayya dole ne a ciyar da shi a hanya idan har zai dawwama. Bayan haka, har ma da tsirrai na gida - wanda aka kiyaye shi daga kwari da abubuwa masu ƙima na waje - har yanzu yana bushewa kuma yana mutuwa idan ba a ba shi ruwa, abinci, da madaidaicin adadin hasken rana ba.

Domin masu tsira, sami hanyoyin amfani. Nemo takamaiman ayyuka kuma ku himmatu wajen yin su, kuna rayuwa burin burin haɗin gwiwa na gyara.

Wadanda abin ya rutsa da su kuma ya kamata su tallafa wa abokan huldarsu a sabbin nauyi. Abokan hulɗa na iya ɗaukar sabbin nauyi waɗanda suka kasance waɗanda suka tsira (misali, dafa abinci, aikin yadi).

Masu tsira za su iya taimaka wa abokan aikinsu ta hanyar yarda da wannan canjin har ma da jin daɗin da ke tare da shi, suna ba da taimako da jagora (musamman idan a wurin sukar kamar "ba haka nake yi ba.")

A ƙarshe, waɗanda suka tsira za su iya tambayar abokai da dangi don taimakawa abokan aikinsu.

Abokan da ba su ji rauni ba na iya jin ƙin neman taimako saboda suna jin kamar “ya kamata su iya sarrafa abubuwa” da kansu.

Kodayake yana da kyau a yi aiki ta kowane tsammanin da ba shi da ma'ana, ana iya ba da taimako da sauri idan wanda ya tsira ya nemi taimako daga abokai, dangi, da sauran magoya baya.

Domin abokan tarayya, taimaka wa abokin aikinku ya nemo sabbin hanyoyi (ko daidaita tsoffin hanyoyi) don amfani.

Idan abokan haɗin gwiwa sun daina ra'ayin cewa waɗanda suka tsira har yanzu suna da abubuwan da za su ba da gudummawa, tare da tunanin cewa suna da nauyi ko kuma mai da hankali kan abin da ba za su iya yi ba, zai yi wahala ga waɗanda suka tsira su ba da gudummawa.

Bi dangantakar da kuke so

Mutum na iya rarrabe wasu daga cikin shawarwarin da ke sama a matsayin rage lalacewar dangantakar da raunin kwakwalwa ya haifar. Ko da yake yana da ƙyama, wannan rarrabuwa ba cikakke bane.

Bari mu yi adalci kuma mu yarda da gaskiya mai raɗaɗi: tare da wani abu mai canza rayuwa kamar raunin kwakwalwa, kyakkyawan abin da ke biyo baya shine sarrafa lalacewa. Amma kula da lalacewa ba lallai ne ya zama kawai abin da za a yi ba.

Kamar yadda aka ambata a sakin layi na farko na wannan shafi, raunin kwakwalwa yana gabatar da ƙalubale ta kowane ma'auni. Amma tare da ɗan sassaucin tunani, zamu kuma iya gane shi a matsayin dama.

Abokan hulɗa a cikin dangantaka bayan raunin ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa an tilasta su sake tantance inda suka tsaya da abin da ke da mahimmanci a gare su.

Idan ana so, ta hanyar aiki mai ƙima da jagora ta hanyar ƙimomin ɗabi'a, hakanan yana iya haifar da haɓakawa da haɓakawa ga manufofin abokan haɗin gwiwa.

Tare da wannan a zuciya, kuma azaman matsayin, ayyuka, da tsammanin suna canzawa, yana da kyau ƙoƙarin ƙoƙarin matsawa zuwa dangantakar da kuke so - raunin kwakwalwa ko a'a.

Don haka, ci gaba da yin daren kwanan wata idan ba ku je kafin raunin kwakwalwa ba.

Duk abokan tarayya yakamata su haɓaka alaƙar su tare da lokacin da aka kashe shi kaɗai.Wannan lokacin tare daidai yake, idan ba mafi mahimmanci ba, fiye da kafin ƙarin damuwa akan alaƙar bayan raunin kwakwalwa.

Yi la'akari da ma'aurata masu ba da shawara tare da likitan ilimin magana.

Shawarwari na ma'aurata na iya taimakawa sauƙaƙe tattaunawa tsakanin abokan hulɗa, gano hanyoyin rikice -rikice masu maimaituwa, da bayar da shawarwari masu amfani ko samar da kayan aiki da albarkatu.

Kuma idan ya dace, yi la’akari da ilimin jima’i tare da likitan aikin ko wasu ƙwararru.

Sakamakon bambance -bambancen raunin kwakwalwa (na zahiri da na tunani), kuma saboda kusancin jiki shine muhimmin sashi na kowane alakar soyayya, ƙwararre na iya taimakawa ma'aurata wajen dorewa ko sake dawo da kusancin jima'i a cikin alakar su.