Yadda Ake Magance Takaicin Iyaye

Mawallafi: Louise Ward
Ranar Halitta: 6 Fabrairu 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
KUNGA YADDA AKE HADA TAFARNUWA DA RUWAN SANYI DOMIN MAGANCE CUTUTTUKA AJIKIN DAN ADAM
Video: KUNGA YADDA AKE HADA TAFARNUWA DA RUWAN SANYI DOMIN MAGANCE CUTUTTUKA AJIKIN DAN ADAM

Wadatacce

Haɗuwa da iyaye yana ɗaya daga cikin manyan ƙalubalen da iyaye ke fuskanta ... Ko da menene matsayin alaƙar da ke tsakanin iyaye, ko sun yi aure, sun yi aure, sun rabu, ko sun rabu, waɗannan ƙalubalen suna tasowa a zahiri. Ga dalilin da ya sa: a duk lokacin da mutane biyu suka fara yin kasada tare, ra’ayoyinsu na musamman da ƙimominsu za su taka rawa a yadda kowanne ke tunkarar yanayi, kuma a ƙarshe irin zaɓin da suke yi. Iyaye ya sha bamban da kowane irin kasada, duk da haka, saboda aikin da kuka ƙaddara don kammalawa shine haɓaka ɗan adam, kuma akwai matsi mai yawa don cin nasara. Ba abin mamaki bane cewa yanke shawara na iyaye, to, yana ɗaukar nauyi mai yawa kuma yana iya haifar da tashin hankali tsakanin iyaye.

Kodayake wannan ƙwarewar al'ada ce kuma ta kowa ce, wannan baya nufin yana da sauƙi! Amma wataƙila akwai wata hanyar da za ta sauƙaƙa wasu baƙin ciki da haɓaka “alaƙar aiki” tare da sauran iyayen yaranku ...


Ofaya daga cikin manyan dalilan da ke haifar da renon yara na iya zama da wahala shine ra'ayin da iyaye ke buƙatar kasancewa a shafi ɗaya. Wannan tatsuniyar tarbiyya ce da ba ta hidimta muku ko abokin tarayya. Domin daidaiton iyaye ya faru, duka iyaye dole ne su riƙe su yi amfani da iyakoki, ƙima, da dabaru iri ɗaya. Dangane da nasu hangen nesan, duk da haka, yana da wuya iyaye biyu su kasance da ra'ayi iri ɗaya a duk waɗannan wuraren. Maimakon tilasta juna ga iyaye ba tare da izini ba, me zai hana ku ƙarfafa juna don ƙaunar ƙaƙƙarfan ƙarfin ku na tarbiyya, ta yin haɗin gwiwa da ƙarfi fiye da ɗayanku zai iya zama mai zaman kansa? Ga yadda:

1. Kaunar salon tarbiyyar yara

Don son salon salon tarbiyyar ku, da farko dole ne ku san menene salon renon ku, wanda ke buƙatar gina fahimtar yadda kuke kallo da tunkarar ƙalubalen iyaye. Shin kun fi tsari, ko mafi sassauci? Kuna ƙima da goyan bayan goyan baya, ko kuma yawanci kuna da tsauri? Ƙayyade waɗanne ɓangarori na tarbiyyar yara suna jin yunwa da sauƙi a gare ku, kuma waɗanda ke jin ƙarin damuwa da ƙalubale.


Tabbatar da ƙimar ku wuri ne mai ban mamaki don farawa. Idan kai mahaifi ne wanda yake ƙima da ilimi sosai, wataƙila za ku ba da ƙarin lokacin ƙoƙarin koya wa yaranku su ma daraja ilimi, da tallafa musu a ƙalubalen ilimi. Hakanan, idan kuna ƙima da tausayi da haɗin kan ɗan adam, waɗannan darussan ne da zaku iya saƙa cikin lokacin tarbiyya. Ƙayyade manyan ƙimomin ku na iya kawo haske ga yankunan tarbiyya inda kuka dace, da kuma wuraren tarbiyya inda zaku so yin wasu canje -canje domin iyaye daidai. Lokacin da kuka san abin da kuke ƙoƙarin koyarwa kuma me yasa, renon yara daga wurin amincewa da daidaituwa ya zama da sauƙi.

Ko da mafi yawan iyaye, duk da haka, za su sami wuraren rauni. Gaba ɗaya al'ada ce a ji kamar akwai wuraren da ba kai ne mafi kyawun mutum don aikin ba. Don Allah, ku ji tausayin kanku lokacin da wannan ta taso. Yana da al'ada kamar yadda ba shi da daɗi. Ana nufin yara su tashi a cikin al'umma. Tsohuwar karin maganar cewa tana ɗaukar ƙauye tana nufin daidai wannan ƙwarewar. Waɗannan fannoni na “rauni” na iya zama dama mai ban mamaki don koya wa ɗanka babban darussa guda biyu: yadda za ku ƙaunaci kowane fanni na kanku - har ma da waɗanda kuke ɗauka a matsayin kurakurai, da kuma yadda za ku nemi taimako da tallafi lokacin da kuke buƙata. Wannan shine inda dogaro ba kawai kanku ba, har ma da mahaifiyar ku, ta zama ƙwarewar ƙungiyar mai ƙarfafawa.


2. Amince da salon tarbiyyar mahaifiyar mahaifiyar ku

Samun bayyane game da fa'idodin salon tarbiyyar ku yana iya zuwa nan da nan zai taimake ku don ganin fa'idodin ga tsarin tarbiyyar abokin tarayya, haka nan. Da zarar kuna neman ƙarfi, kwakwalwar ku za ta iya gano su cikin sauƙi. Kari akan haka, yana iya zama a sarari inda ake ƙalubalantar mahaifiyar mahaifiyar ku.Ina gayyatar ku don yin tattaunawa ta buɗe game da yadda ƙwarewar tarbiyyar ku da salo na ainihi ke yabawa juna, da kuma wuraren da kowannenku zai ji ya ɓace ko ba a tallafa masa. Idan halin ku na tarbiyya ba ɗaya bane inda sadarwa ta gaskiya da gaskiya ke jin zai yiwu, kada ku ji tsoro. Idan kuna da yarda ku amince da kanku da sauran iyaye, hakan zai rage tashin hankali a cikin tsarin gaba ɗaya.

Babban batun da aka kawo min a cikin tattaunawar tarbiyyar iyaye shine kowane mahaifi “ya sha bamban,” ko “bai samu ba.” Abu mafi mahimmanci don fahimta a cikin wannan yanayin (kuma galibi mafi wahala) shine cewa waɗannan bambance -bambancen babban kadara ne. Hanyoyi daban -daban na duniya, ƙimomi, da dabaru suna taimakawa don daidaita mutane biyu waɗanda ke tasiri kan tsarin iyali. Hakanan yana kawo ƙarin yuwuwar yawa ga yaran da ake tasiri. Ga misali: a cikin iyali guda ɗaya akwai uba ɗaya wanda ke da ƙira sosai kuma yana da hanyar tunani mai sassauƙa, kuma uba ɗaya wanda ke ƙimanta tsari da na yau da kullun. Duk da yake suna iya yin jayayya game da yadda lokacin aikin gida yake kama, abin da wataƙila ba za su iya gani ba shine yadda suke tasiri juna kuma tare suke haifar da yanayin gida tare da daidaita kerawa da tsari. Bugu da kari, yaransu suna koyan hanyoyi biyu daban -daban don tunkarar yanayi a rayuwarsu.

A kowane irin yanayi, ko da kuwa alakar ku da mahaifiyar ku, barin iko shine ɗayan manyan ƙalubale. Kasancewa “akan shafi ɗaya” kamar yadda mahaifiyar ku ke nufin cewa ba za ku iya sarrafa duk yanayin tarbiyyar yara ba. Musamman a lokutan saki ko tarbiyyar iyaye masu rikice-rikice, barin iko yana iya jin ba zai yiwu ba. A matsayin iyaye, kuna son tabbatar da cewa yaronku yana samun mafi kyawun kulawa mai yuwuwa, wanda ke nufin wannan tsari na iya zama mai ban tsoro. Tambayi kanku waɗannan tambayoyin masu zuwa, kuma bari su zama jagora wajen amincewa da abokin tarayya na iyaye: Shin mahaifiyata tana son mafi kyau ga yaranmu? Shin mahaifiyata tana jin kuma ta gaskata cewa dabarun tarbiyyarsu tana da amfani? Shin tarbiyyar mahaifiyata a hanyar da ke da aminci ga yaranmu? Idan za ku iya amsa eh ga waɗannan tambayoyin, me ke hana ku dogara?

3. Yarda da cewa ɗanka zai iya sarrafa shi

"Amma wannan ba zai rikitar da ɗana ba?" Ko kadan! Iyakar abin da ɗanka yake buƙata shine daidaiton mutum. Rikici zai tashi idan ba ku dage kan salon tarbiyyar ku ba, sabili da haka kun tsunduma cikin tarwatsa tarbiyya. Haɗarin juye-juye shi ne cewa ɗanka ba zai san abin da zai yi tsammani ba dangane da iyakoki, iyaka, ko sakamako, wanda sakamakon sa zai kasance damuwa da jira.

Yaronku yana da cikakken ikon yin koyi da kuma amsa salo iri daban -daban na tarbiyya. Idan duka ku da abokin haɗin gwiwar ku sun tabbata a cikin tsarin kula da ku, yaronku zai san cewa mahaifin #1 yana amsawa ta wata hanya ta musamman, kuma mahaifin #2 ya amsa ta wata hanya. Babu jira ko damuwa a wurin. Bugu da ƙari, kuna samun ƙarin fa'idar koyar da ɗanka ta hanyar gogewa cewa za a iya samun hanyoyi daban -daban guda biyu don tunkarar kowane ƙalubale.

Ba ku tsammanin malamin ɗalibinku zai “bi ƙa'idodinku” yayin ranar makaranta, don haka me yasa za ku sa ran mahaifiyarku ta yi haka? Bambancin gogewa, ba daidaituwa ba, shine abin da zai haifar da haɓakar ɗanka, son sani, da kerawa.

4. Kada ku raunana juna — kuyi aiki tare tare!

Babban ƙalubalen da ke cikin wannan ƙirar tarbiyyar yara ita ce: babu makawa yaro zai yi ƙoƙarin sarrafa yanayin ta hanyar haɗa kansa da duk iyayen da suke ganin zai iya kyautata musu cikin ɗan lokaci. Maganin wannan guba na musamman shine sadarwa. Idan mahaifi ɗaya ya riga ya yanke shawara, yana da mahimmanci cewa ɗayan iyayen ya girmama kuma ya riƙe wannan shawarar. Duk wani shawarar da aka yanke ko sakamakon da aka bayar dole ne ya kasance a wurin yayin da sauran iyaye ke "kan aiki." Wannan yana nufin cewa duka iyaye suna buƙatar hanzarta yin abin da aka yanke yayin da ba su nan, don su yi aiki daidai.

Kasancewa da niyyar neman tallafi wata fasaha ce mai mahimmanci a cikin renon yara. Idan kun gaji, tsokana, ko kuma gaba ɗaya kuna gwagwarmaya da ƙalubalen renon yara, samun mahaifiyar ku “taɓe ku” babbar hanya ce don kula da kanku da nuna abokin tarayya na iyaye cewa kun amince kuma kuna girmama su. Idan akwai wani yanki na tarbiyyar yara da ke jin daɗi ko ba a sani ba, jin kyauta don tambayar mahaifiyar ku yadda za su kusanci ta kuma gwada hanyarsu. Mahaifin ku duka abu ne na asali kuma tushen ilimi. Su kaɗai ne mutumin da ya san ɗanku, da takamaiman ƙalubalen tarbiyyar ɗanku, kamar yadda kuke yi.

A ƙarshe, mafi mahimmancin ɓangaren haɗin gwiwar iyaye shine aminci, mutuntawa, da sadarwa. Wadannan ba kananan ayyuka ba ne; suna iya zama da wahalar aiwatarwa saboda kowane yawan dalilai. Idan kai ko mahaifiyar mahaifiyarka tana gwagwarmaya a ɗayan waɗannan fannoni, da fatan za a tuna cewa neman tallafin iyaye ko shawarar mutum/ma'aurata ba yana nufin kuna gazawa ba ne kawai don fahimtar kai da kulawa da kai. Iyaye yana ɗaya daga cikin ayyuka mafi wahala a wannan duniyar, kuma yana da kyau ku yi munanan kwanaki. Don zama mafi kyawun iyaye da zaku iya zama, wani lokacin kuna buƙatar ƙarin ƙarin tallafi.