Dokoki Guda Biyar da Kada ayi don Iyaye

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 13 Yuli 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
8 Excel tools everyone should be able to use
Video: 8 Excel tools everyone should be able to use

Wadatacce

Idan ya zo ga tsoratar kalmar 'D' - horo, iyaye da yawa suna da mummunan martani.Wataƙila kuna da mummunan tunani na girma tare da horo mai tsauri da rashin hankali, ko wataƙila ba ku san yadda ake tafiya da shi ta hanya mai kyau ba. Duk abin da tunaninku da yadda kuke ji game da batun horo, da zarar kun zama iyaye, son sa ko a'a, za ku fuskanci dama da yawa don hore yaran ku, don mafi alheri ko mafi muni. Don haka a nan akwai abubuwa guda biyar da ba za ku yi ba don samun ku yayin da kuke fuskantar muhimmin aiki na nemo mafi kyawun hanyar da za ta yi muku aiki yayin da kuke neman kawo horo mai kyau da haɓaka a cikin gidan ku.

1. San ainihin ma'anar horo

To menene ainihin horo? Kalmar ta samo asali ne daga Latin kuma ainihin ma'anar ita ce 'koyarwa / koyo'. Don haka mun ga cewa manufar tarbiyya ita ce koyar da yara wani abu, domin su koyi yin ɗabi'a mai kyau a gaba. Tarbiyya ta gaskiya tana ba wa yaro kayan aikin da suke bukata don koyo da girma. Yana kare yaro daga saka kansu cikin mawuyacin hali idan ba su bi umarnin ba, kuma yana taimaka musu su koyi kamun kai. Horo mai kyau yana ba wa yara jin nauyi kuma yana taimakawa wajen cusa ƙima a cikin su.


Kada ku rikita horo da horo

Akwai banbanci mai yawa tsakanin ladabtar da yaro da ladabtar da shi. Hukuncin yana da alaƙa da sa wani ya sha wahala saboda abin da ya aikata, don ‘biya’ don rashin mutuncin su. Wannan baya haifar da sakamako mai kyau da aka bayyana a sama, amma yana haifar da haifar da bacin rai, tawaye, tsoro, da irin wannan rashin hankali.

2. Yi gaskiya

Abun game da yara shine cewa suna dogara sosai kuma basu da laifi (da kyau, don farawa, aƙalla). Wannan yana nufin za su yi imani kawai game da komai kuma duk abin da mahaifi da uba suka gaya musu. Wannan wani nauyi ne wannan ga iyaye su kasance masu gaskiya kuma kada su yaudari 'ya'yansu cikin gaskata ƙarya. Idan ɗanka ya tambaye ka ɗaya daga cikin waɗancan tambayoyin masu banƙyama kuma ba za ku iya tunanin hanyar da ta dace don amsawa ba, ku ce za ku yi tunani game da shi kuma ku gaya musu daga baya. Wannan ya fi kyau yin abin da ba gaskiya ba wanda tabbas za su kawo don kunyatar da ku a nan gaba.


Kada ka daure cikin farin karya

Wasu iyaye suna amfani da 'fararen ƙarya' azaman dabarar tsoratarwa don sa yaran su yi ɗabi'a, tare da layin "idan ba ku saurare ni ba to ɗan sanda zai zo ya ɗauke ku zuwa kurkuku". Wannan ba gaskiya bane kawai amma yana amfani da tsoro ta hanyar da ba ta dace ba don sarrafa yaran ku don yin biyayya. Yana iya samun sakamako nan da nan da kuke so amma a ƙarshe sakamako mara kyau zai zarce duk wani abu mai kyau. Kuma yaranku za su daina girmama ku idan suka gano kun yi musu ƙarya.

3. Yi tsayayyun iyakoki da iyaka

Domin tarbiyya (watau koyarwa da koyo) ta yi tasiri dole ne a sami tabbatattun iyakoki da iyaka. Dole ne yara su san abin da ake tsammani daga gare su da kuma abin da zai biyo baya idan ba su cika waɗannan tsammanin ba. Ga wasu yara kalmar gargaɗi mai sauƙi ta isa yayin da wasu za su gwada iyakokin, kamar yadda mutum zai jingina da bango don ganin ko yana da ƙarfin riƙe nauyi. Bari iyakokinku su zama masu ƙarfi don tallafawa nauyin ɗanku - wannan zai sa su ji kwanciyar hankali da kwanciyar hankali lokacin da suka san cewa kun saita iyaka don kariya da lafiyarsu.


Kada ka zama mai turawa ko koma baya

Lokacin da yaro ya matsa kan iyaka kuma kuna ba da hanya zai iya isar da saƙon cewa yaron shine mafi ƙarfi a cikin gida - kuma wannan tunani ne mai ban tsoro ga ƙaramin yaro. Don haka kada ku zama masu tunkuɗewa ko ja da baya daga kan iyakoki da sakamakon da kuka sanya wa ɗanku. Har ila yau ya zama wajibi iyaye biyu su amince su gabatar da hadin kai. Idan ba haka ba yaron da sannu zai koya cewa zai iya yin nesa da abubuwa ta hanyar wasa iyaye da juna.

4. Yi matakan da suka dace kuma akan lokaci

Ba shi da kyau a kawo abubuwan da suka faru awanni ko ma kwanaki da suka gabata sannan a yi ƙoƙarin yi wa ɗanka horo - daga nan wataƙila ya manta da komai. Lokacin da ya dace shine da wuri bayan taron, musamman lokacin da yaran ku ƙuruciya ne. Yayin da suka tsufa kuma suka kai shekarun ƙuruciyarsu, ana iya buƙatar lokacin sanyaya sannan za a iya magance lamarin yadda ya dace.

Kada ku yi magana da yawa kuma ku jira dogon lokaci

Tabbas ayyuka suna magana da ƙarfi fiye da kalmomi inda horo ya shafi. Kada ku yi ƙoƙarin yin tunani ko yin bayani akai -akai dalilin da yasa za ku kwashe abin wasa saboda yaronku bai shirya yadda aka faɗa ba - yi kawai, sannan koyarwa da koyo za su kasance a zahiri. Lokaci na gaba duk kayan wasan yara za a sanya su cikin tsari cikin akwatin abin wasa.

5. Ka bai wa ɗanka kulawar da suke buƙata

Kowane yaro yana buƙata kuma yana son kulawa kuma za su yi wani abu don samun sa, har ma ta hanyoyi marasa kyau. Don haka a maimakon haka ba wa ɗanka kulawa mai kyau da kulawa mai kyau, ɗaya-ɗaya kowace rana. Theauki lokaci don yin abin da suke jin daɗi na 'yan mintuna kaɗan, kamar buga wasan da suka fi so ko karanta littafi. Wannan ƙaramin saka hannun jari zai iya haifar da babban bambanci da haɓakawa a cikin halayen su, don haka ya sa aikin renon ku da horo ya zama mafi sauƙi.

Kada ku mai da hankali mara kyau ga munanan halaye

Sau da yawa yara za su yi wasa kawai don samun kulawa, koda kuwa rashin kulawa ne. Don haka lokacin da suke gunaguni ko jifa, yana iya zama mafi kyau don kawai a yi kamar ba ku ji ko tafiya ba, kuma yaronku zai sami saƙon cewa akwai hanyoyi mafi kyau don sadarwa da alaƙa da ku da sauran mutane. Yayin da kuke ci gaba da ƙarfafa abubuwa masu kyau za ku yi sannu a hankali amma tabbas za ku 'yunwa' da abubuwan da ba su da kyau, don ku more jin daɗin dangantaka mai lafiya da farin ciki tare da ɗanka mai tarbiyya.