Za a iya Ceton Dangantaka Bayan Rikicin cikin gida?

Mawallafi: John Stephens
Ranar Halitta: 26 Janairu 2021
Sabuntawa: 29 Yuni 2024
Anonim
Ethics And Boundary Issues in Counseling--CEUs for LPC, LMHC, LCSW
Video: Ethics And Boundary Issues in Counseling--CEUs for LPC, LMHC, LCSW

Wadatacce

Mutanen da ke cikin alaƙar cin zarafi na iya samun kansu suna tambaya shin za a iya ceton dangantaka bayan tashin hankalin gida. Wadanda abin ya rutsa da su na iya jingina ga alakar da ke fatan wanda ya ci zarafin zai canza, sai dai su ci gaba da yin takaici lokacin da tashin hankali ya sake faruwa.

Sanin amsar canjin mai cin zarafin cikin gida zai iya taimaka muku yanke shawara ko yakamata ku ci gaba da kasancewa cikin alaƙar ko ku ci gaba da neman haɗin gwiwa mafi koshin lafiya.

Me ya sa tashin hankalin cikin gida ya zama babba?

Kafin sanin cewa za a iya ceton dangantaka bayan tashin hankali na cikin gida, yana da mahimmanci a je zuwa ainihin batun.

Rikicin cikin gida babban lamari ne saboda yana yaduwa kuma yana da babban sakamako. Dangane da bincike, 1 cikin mata 4 da maza 1 cikin 7 suna fama da cin zarafin jiki a hannun abokin tarayya yayin rayuwarsu.


Duk da cewa cin zarafin jiki shine abin da ke zuwa a hankali sau da yawa lokacin da ake tunani game da tashin hankalin gida, akwai wasu nau'ikan cin zarafi a cikin alaƙar abokantaka, gami da cin zarafin jima'i, cin mutuncin juna, cin zarafin tattalin arziƙi, da bin diddigi.

Duk wannan cin zarafin na iya haifar da mummunan sakamako.

Binciken ya nuna cewa yaran da ke shaida tashin hankalin cikin gida suna fama da lalacewar tunanin mutum, kuma su ma suna iya fuskantar tashin hankali da kansu. Lokacin da suka girma, mutanen da suka shaida tashin hankalin cikin gida tun suna yara suna iya zama masu fama da tashin hankalin gida da kansu; suna kuma fafutukar kulla alakar lafiya.

Adult wadanda ke fama da tashin hankali a cikin gida suma suna fama da sakamako iri -iri, a cewar masana:

  • Rashin aiki
  • Matsalolin ilimin halin ɗabi'a, kamar rikicewar damuwa bayan tashin hankali ko rashin cin abinci
  • Matsalolin bacci
  • Ciwon mara
  • Matsalolin gastrointestinal
  • Ƙananan girman kai
  • Kebewa daga abokai da dangi

Ganin yawan mummunan sakamako ga duka waɗanda abin ya shafa da yaransu, tashin hankalin cikin gida babbar matsala ce kuma tambayar za a iya samun alaƙa bayan tashin hankalin cikin gida yana buƙatar amsa, mafita!


Dalilan wadanda ke fama da tashin hankalin gida na iya barin gida

Tun da tashin hankalin cikin gida na iya haifar da mummunan sakamako, ba abin mamaki bane dalilin da ya sa waɗanda abin ya shafa za su so barin wurin.

  • Wadanda aka ci zarafin za su iya barin dangantakar domin su shawo kan tabin hankali na kasancewa cikin halin tashin hankali na cikin gida.
  • Suna iya son sake samun farin ciki a rayuwa, kuma kada su ci gaba da kasancewa cikin alaƙar da suke da girman kai ko yanke su daga abokai.
  • A wasu lokuta, wanda aka azabtar na iya barin kawai don aminci. Wataƙila mai cin zarafin ta yi wa rayuwarta barazana, ko cin zarafin ya yi tsanani sosai har wanda aka azabtar yana fama da raunin jiki.
  • Wanda aka azabtar kuma zai iya barin don tabbatar da amincin yaransu da hana su fuskantar ƙarin tashin hankali.

Daga ƙarshe, wanda aka azabtar zai bar lokacin da zafin zama ya fi ƙarfin ƙarewar zumunci.


Karatu mai dangantaka: Menene Zagi na Jiki

Dalilin da wanda aka azabtar zai iya yin sulhu bayan tashin hankalin gida

Kamar dai yadda akwai dalilai na barin zumunci, wasu da abin ya shafa na iya zaɓar zama ko zaɓin sulhu bayan tashin hankalin cikin gida saboda sun yi imanin akwai mafita ga tambayar, 'Za a iya samun alaƙa bayan tashin hankalin cikin gida?'

Wasu mutane na iya ci gaba da kasancewa cikin alaƙar saboda yaran saboda wanda aka azabtar yana iya son a tashe yaran a gida tare da iyayen biyu.

Wasu dalilan da mutane za su iya kasancewa cikin alaƙar zagi ko zaɓin sulhu bayan tashin hankalin cikin gida sun haɗa da:

  • Tsoron yadda mai cin zarafin zai aikata idan sun tafi
  • Fahimtar rayuwa akan rayuwarsu
  • Daidaita cin zarafin, saboda shedar cin zarafi yayin yaro (wanda aka azabtar bai gane alaƙar da rashin lafiya ba)
  • Jin kunyar yarda dangantakar ta kasance zagi
  • Mai cin zarafin na iya tsoratar da abokin zama cikin zama ko yin sulhu, ta hanyar barazanar tashin hankali ko ɓarna
  • Rashin girman kai, ko imani cin zarafin laifin su ne
  • Soyayya ga mai cin zarafi
  • Dogaro ga mai cin zarafin, saboda nakasa
  • Abubuwan al'adu, kamar imanin addini waɗanda suka ƙi yin kisan aure
  • Rashin iya tallafawa kansu da kuɗi

A taƙaice, wanda aka azabtar zai iya kasancewa cikin alaƙar cin zarafi ko zaɓin komawa cikin alaƙar bayan tashin hankalin cikin gida, saboda wanda aka azabtar ba shi da wani wurin zama, ya dogara ga mai cin zarafin don tallafin kuɗi, ko ya yi imanin cin zarafin al'ada ne ko garanti saboda Launin wanda aka azabtar.

Wanda aka azabtar kuma yana iya ƙaunar mai cin zarafin da gaske kuma yana fatan zai canza, saboda dangantakar kuma wataƙila kuma saboda yaran.

A cikin bidiyon da ke ƙasa, Leslie Morgan Steiner tana magana game da abin da ya faru na tashin hankalin cikin gida kuma tana raba matakan da ta ɗauka don fita daga cikin mafarkin.

Shin zaku iya samun sulhu bayan tashin hankalin gida?

Idan aka zo batun za a iya ceton dangantaka bayan tashin hankalin cikin gida, masana kan yi imanin cewa tashin hankalin cikin gida ba ya samun sauƙi.

Ba sa neman mafita ga damuwar 'Za a iya samun alaƙa bayan tashin hankalin cikin gida' yayin da waɗanda abin ya shafa ke ƙirƙirar shirin aminci don barin dangantakar.

Wasu kuma sun yi gargadin cewa tashin hankalin cikin gida yana tafiya akai -akai, ma'ana ma'anar maimaita cin zarafi ne. Zagayowar tana farawa da barazanar cutarwa daga mai cin zarafin, sannan kuma mummunan tashin hankali ya biyo baya yayin da mai cin zarafin ya kai hari ga wanda aka azabtar da jiki.

Bayan haka, mai cin zarafin zai nuna nadama, ya yi alkawarin canzawa, kuma wataƙila ma ya ba da kyaututtuka. Duk da alƙawarin canji, lokaci na gaba da mai cin zarafin ya yi fushi, sake zagayowar ta sake maimaita kanta.

Abin da wannan ke nufi shi ne cewa idan kuka zaɓi sulhu bayan tashin hankalin cikin gida, mai cin zarafin ku na iya yin alƙawarin canzawa, amma kuna iya dawo da kan ku cikin irin wannan tashin hankalin na cikin gida.

Yayin da tarko a cikin tashin hankalin cikin gida gaskiya ne ga yawancin wadanda abin ya shafa, wannan ba yana nufin kasancewa tare bayan tashin hankalin cikin gida ba shine abin tambaya a kowane yanayi.

Misali, wani lokacin, tashin hankalin cikin gida yana da tsanani kuma yana da haɗari ga wanda aka azabtar da shi babu wani zaɓi sai dai ya fita. Koyaya, akwai wasu yanayi wanda za'a iya yin tashin hankali guda ɗaya, kuma tare da ingantaccen magani da tallafin al'umma, haɗin gwiwar na iya warkewa.

Yadda mai cin zarafin ya zama mai cin zarafi

Rikicin cikin gida na iya zama sakamakon wanda ya ci zarafin ya girma tare da irin wannan tashin hankali a cikin danginsa, don haka ya yi imanin dabi'ar tashin hankali abin karɓa ce. Wannan yana nufin cewa mai cin zarafin zai buƙaci wani irin magani ko sa baki don dakatar da wannan yanayin tashin hankali a cikin dangantaka.

Duk da yake yana buƙatar sadaukarwa da aiki tukuru, yana yiwuwa mai cin zarafin ya sami magani kuma ya koyi ingantattun hanyoyin nuna halaye cikin alaƙa. Yin sulhu bayan cin zarafi yana yiwuwa idan mai cin zarafin yana son yin canje -canje kuma yana nuna alƙawarin yin waɗannan canje -canjen na dindindin.

Don haka, tambayar ta sake tasowa, shin za a iya samun alaƙa bayan tashin hankalin cikin gida?

Da kyau, zama tare bayan tashin hankalin cikin gida na iya samun fa'ida, muddin mai cin zarafin ya canza. Ƙare dangantaka ba zato ba tsammani bayan wani abin da ya faru na tashin hankali na cikin gida zai iya raba iyali ya bar yara ba tare da taimakon zuciya da na kuɗi na iyaye na biyu ba.

A gefe guda, lokacin da kuka zaɓi sasantawa bayan tashin hankali, rukunin iyali yana nan daram, kuma kuna gujewa ɗaukar yaran daga sauran iyayensu ko sanya kanku a cikin yanayin da kuke gwagwarmayar biyan kuɗin gidaje da sauran takardar kuɗi da kanku.

Karatu mai dangantaka: Yadda Ake Magance Matsalar Cikin Gida

Shin masu cin zarafi za su iya canzawa?

Wata muhimmiyar tambaya yayin da ake yin la’akari da cewa alaƙar za ta iya tsira daga tashin hankalin cikin gida Shin masu cin zarafin cikin gida na iya canzawa? Za a iya samun dangantaka bayan tashin hankalin gida?

Kamar yadda aka ambata a baya, masu cin zarafin galibi suna shiga cikin tashin hankali saboda sun ga tashin hankali yayin da suke yara, kuma suna maimaita abin. Wannan yana nufin cewa mai cin zarafin cikin gida zai buƙaci ƙwararrun ƙwararru don koyo game da illar tashin hankali da gano hanyoyin koshin lafiya na mu'amala a cikin alakar abokantaka.

Amsar masu cin zarafin gida na iya canzawa shine za su iya, amma yana da wahala kuma yana buƙatar su jajirce kan aikin canzawa. Yin alƙawarin “ba za a sake yi” bai isa ba don haɓaka canji mai ɗorewa.

Domin mai cin zarafin ya yi canje -canje na dindindin, dole ne ya gano musabbabin tashin hankalin cikin gida kuma ya warkar da su.

Rikicin tunani shine sanadin tashin hankali na cikin gida, kuma samun iko akan waɗannan tunanin na iya taimaka wa masu cin zarafi don sarrafa motsin zuciyar su, don haka ba lallai ne su yi aiki cikin tashin hankali a cikin alakar abokantaka ba.

Koyo don sarrafa motsin rai ta wannan hanyar yana buƙatar sa hannun ƙwararru daga masanin halin ɗan adam ko mashawarci.

Karatu Mai Alaƙa: Za a iya Ajiye Auren Zagi

Shin dangantaka za ta iya tsira daga tashin hankalin gida?

Mai cin zarafin gida na iya canzawa tare da sa hannun ƙwararru, amma tsarin na iya zama da wahala kuma yana buƙatar aiki. Bayan tashin hankali na cikin gida yana buƙatar shaidar canje -canje na dindindin daga mai cin zarafin.

Wannan yana nufin cewa mai cin zarafin dole ne ya kasance yana son samun taimako don dakatar da halin tashin hankali da nuna canji na ainihi akan lokaci.

Wasu alamun mai cin zarafin cikin gida ya canza sun haɗa da:

  • Mai cin zarafin yana da ƙarancin halayen rashin jituwa ga rikici, kuma lokacin da aka sami mummunan sakamako, ba shi da ƙarfi.
  • Abokin aikinku yana tantance motsin zuciyar sa maimakon ya zarge ku lokacin damuwa.
  • Kai da abokin aikinku kuna iya sarrafa rikici cikin lafiya, ba tare da tashin hankali ko harin baki ba.
  • Lokacin da yake bacin rai, abokin aikin ku na iya kwantar da hankalin sa da yin hankali, ba tare da yin tashin hankali ko barazana ba.
  • Kuna jin kwanciyar hankali, mutuntawa, kuma kamar kuna da 'yancin yanke shawarar kanku.

Ka tuna cewa dole ne ka ga shaidar ainihin canji na dindindin don cimma sulhu bayan tashin hankalin cikin gida. Canje -canje na ɗan lokaci, biye da komawa ga halayen tashin hankali na baya, bai isa ya ce dangantaka zata iya rayuwa bayan tashin hankalin cikin gida ba.

Ka tuna cewa tashin hankalin cikin gida sau da yawa ya ƙunshi tsari, inda mai cin zarafin ya shiga tashin hankali, yayi alƙawarin canzawa daga baya, amma ya koma ga tsoffin hanyoyin tashin hankali.

Lokacin tambayar kanku za a iya ceton aure mai cin zali, dole ne ku iya tantance ko abokin aikin ku yana yin canje -canje a zahiri, ko kuma kawai yana ba da alƙawura marasa amfani don dakatar da tashin hankali.

Yin alƙawarin canji abu ɗaya ne, amma alkawari kawai ba zai taimaki mutum ya canza ba, ko da da gaske yana so. Idan abokin aikin ku ya himmatu wajen dakatar da cin zarafin, dole ne ku ga cewa ba kawai yana zuwa magani bane amma yana aiwatar da sabbin halayen da aka koya yayin magani.

A lokuta bayan sulhu na tashin hankali na cikin gida, ayyuka da gaske suna magana da ƙarfi fiye da kalmomi.

Lokacin zama tare bayan tashin hankalin cikin gida ba shine zaɓin da ya dace ba

Za a iya samun yanayi wanda mai cin zarafi zai iya canzawa ta hanyar alƙawarin samun magani da yin aiki mai mahimmanci da ake buƙata don yin canje -canje na dindindin waɗanda ba su haɗa da tashin hankali ba.

A gefe guda, akwai yanayi inda mai cin zarafi ba zai iya ba ko ba zai canza ba, kuma zama tare bayan tashin hankalin cikin gida ba shine mafi kyawun zaɓi ba.

Yawancin masana sun yi gargadin cewa masu cin zarafin gida ba sa canzawa.

Hatta waɗanda za su iya ceton dangantaka bayan gida sun yi imani cewa canji yana yiwuwa don yin gargadin cewa yana da matukar wahala kuma yana buƙatar lokaci mai mahimmanci da ƙoƙari. Tsarin canji na iya zama mai raɗaɗi ga mai cin zarafi da wanda aka azabtar, kuma ba kasafai ake samun tashin hankalin cikin gida cikin dare ba.

Idan kuna gwagwarmaya da tambayar shin za a iya ceton dangantakar zagi, yana iya zama mafi kyau a gwada lokacin rabuwa kafin yanke shawarar ko za a zaɓi sulhu bayan tashin hankalin cikin gida.

Wannan yana kafa iyaka tsakanin ku da mai cin zarafin kuma zai iya kiyaye ku daga ƙarin cin zarafi yayin da ku da mai cin zarafin kuna aiki akan warkarwa.

Idan kuka zaɓi yin sulhu bayan rabuwa, zai fi kyau ku kasance da tsarin rashin haƙuri don tashin hankali nan gaba. Idan kun ga cewa mai cin zarafin ya koma tashin hankali bayan tashin hankalin cikin gida mai yiwuwa ba zai yiwu ba.

Daga ƙarshe, ci gaba da kasancewa cikin mummunan yanayi na iya cutar da lafiyar hankalin ku, sanya yaran ku cikin haɗarin rauni da cin zarafi, har ma da barazanar lafiyar lafiyar ku.

Don haka, yayin da za a iya samun yanayi lokacin da mai cin zarafin zai iya canzawa bayan samun taimako kuma ya yi ƙoƙari mai ƙarfi, gaskiya, canji na dindindin yana da wahala. Idan abokin aikin ku ba zai iya dakatar da cin zarafin ba, ƙila ku kawo ƙarshen dangantakar don amincin ku da lafiyar ku.

Kammalawa

Amsar za a iya ceton dangantaka bayan tashin hankalin cikin gida zai bambanta ga kowace dangantaka. Yayinda masana da yawa ke gargadin cewa masu cin zarafin cikin gida ba sa canzawa, yana yiwuwa a cimma sulhu bayan tashin hankalin cikin gida idan mai cin zarafin ya yarda ya karɓi taimako na ƙwararru kuma ya yi canje -canje na gaskiya, na dindindin don gyara halayen cin zarafi.

Waɗannan canje -canjen ba za su faru da daddare ba kuma za su buƙaci aiki tukuru daga mai cin zarafin.

Shin dangantakar za ta iya tsira bayan tashin hankalin cikin gida ya dogara ne akan ko mai cin zarafin yana son yin aiki tukuru don haɓaka da canzawa don ya iya sarrafa damuwa da rikice -rikice ba tare da yin tashin hankali ko faɗa ba?

Idan, bayan wani lokaci na ba da shawara da/ko rabuwa, mai cin zarafin ya ci gaba da aikata mugunta, da alama kun makale a cikin maimaita maimaita tashin hankalin gida.

A wannan yanayin, ƙila za ku yanke shawara mai raɗaɗi don kawo ƙarshen dangantaka ko aure don kare lafiyar ku ta zahiri da ta hankali, gami da lafiyar tunanin yaran ku.

Nemo amsar za a iya samun alaƙa da dangantaka bayan tashin hankalin cikin gida ba shi da sauƙi. Idan kuna zaɓar ko don neman sulhu bayan tashin hankalin cikin gida, yana da mahimmanci ku tuntuɓi ƙwararru, gami da masu ba da kula da lafiyar kwakwalwa da wataƙila ma fasto ko wani ƙwararren masanin addini.

Yakamata ku auna auna fa'idodi da fa'idoji na barin vs. ceton alaƙar, kuma a ƙarshen ranar, idan ba za ku iya zama cikin aminci a cikin alaƙar ba, kun cancanci samun 'yanci daga zafin zagi da cin zarafin jiki.