Yadda Ake Ajiye Lafiyar Haihuwar Yaronku A Lokacin Saki

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 10 Afrilu 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Digital Nomad? Work from ANYWHERE in the world with these Global Remote Jobs
Video: Digital Nomad? Work from ANYWHERE in the world with these Global Remote Jobs

Wadatacce

Sanya bangon musun, rikice -rikice gaba ɗaya, fushi yana cinye ku daga ciki, ɗora wa kanku laifi, sadaukar da kai, rashin amincewa, gwagwarmayar yau da kullun don kada ku zama iyayenku.

Waɗannan su ne ainihin illolin tunani na kisan aure ga yara, bayan iyayen sun rabu.

Abinda kawai shine waɗannan yaran sun riga sun girma zuwa manya, waɗanda har yanzu suna yaƙi da sakamakon kisan iyayensu.

Babban sakon wannan bidiyon shi ne kada a yi watsi da yara a matsayin wadanda aka yi wa kisan aure kuma a kara mai da hankali kan illolin kisan aure na dogon lokaci kan lafiyar kwakwalwar yara.

Duk da haka, iyaye da yawa suna musun mummunan sakamakon kisan aure akan lafiyar tunanin ɗiyansu, musamman lokacin da suke ganin "sun yi ƙanƙanta" sosai don saka hannun jari a cikin rabuwa da iyayensu.


Abin baƙin ciki, gaskiyar tasirin kisan aure akan yara ya bambanta.

Dalilin da ya sa iyaye ke musun illar kisan aure kan yara

Kimanin shekaru 8 da suka gabata, The Telegraph ya yi nuni da wani binciken da ke bayanin dalilin da yasa iyaye ke ci gaba da musantawa game da mummunan tasirin kisan aure akan lafiyar hankalin ɗansu.

Masu binciken da ke aiki kan wannan binciken sun yi hira da iyaye da yaransu.

An ba da rahoton cewa, yara sun ga iyayensu suna faɗa fiye da yadda iyayen suka sani, kuma huɗu cikin biyar daga cikin biyar sun ce sun yi imanin yaransu “sun jimre da kisan aure”.

A lokaci guda, bisa ga binciken:

  • kashi biyar ne kawai na yaran da aka bincika suka ce sun yi farin cikin cewa iyayensu sun sake su,
  • na ukun masu amsa sun ce sun ji rauni
  • akasarin yaran da aka bincika sun ce suna ɓoye yadda suke ji game da kisan iyayensu.

Marubutan binciken sun yi mamakin ganin babban rata tsakanin amsoshin da suka samu daga iyayen da aka saki da yaransu.


Waɗannan binciken sun sa sun yi imani cewa iyaye, waɗanda ke yin kisan aure, ba sa musantawa amma suna sane da yadda wasu, waɗanda ke da hannu a cikin rayuwarsu, gami da yaransu, ke fuskantar wannan rabuwa.

Gaskiya ne a wasu lokuta kisan aure na iya ceton lafiyar hankalin yaranku, musamman idan kuna cikin zage -zage da matar aure.

Duk yanayi sun bambanta, amma sakamakon lafiyar kwakwalwar ɗanku zai iya zama abin ɓarna.

Don haka, duk abin da shari'arka za ta kasance, idan ka magance shi da kyau kuma ka yi watsi da mummunan sakamakon kisan aure kan lafiyar hankalin ɗanka, za su iya fama da lamuran lafiyar kwakwalwa.

Illolin saki a kan lafiyar hankalin yaro

Bincike da yawa a cikin shekaru sun tabbatar da cewa babu cikakkiyar cikakkiyar shekaru lokacin da yaro yana “ba da kariya” ga mummunan sakamakon kisan aure.


Wani bincike, wanda aka buga a cikin Paediatr Jaridar Lafiya ta Yara a cikin 2000, ya rufe batun da iyaye da yawa suka tattauna yayin zaman farfaɗo akan ko yara za su iya kare kansu daga rabuwa da iyaye.

Binciken ya nuna cewa yara masu shekaru daban -daban suna kula da rabuwa da iyaye, kuma ana bayyana halayen su ta hanyar da ta dace da matakin ci gaban su.

Binciken ya kuma ƙunshi ɗimbin ɗabi'a a cikin yaran da rabuwa ta iyaye ta shafa:

  • koma baya
  • damuwa
  • bayyanar cututtuka
  • babban haushi
  • rashin biyayya

Halayen da aka ambata a sama ba kawai suna tasiri alaƙar yaro da iyaye ba, har ma da sauran alaƙar zamantakewa har ma da aikin ilimi.

Musamman, iyayen da suka halarci wannan binciken sun ce ba su shirya don canjin halayen yaransu ba kuma ba su san yadda za su kare lafiyar hankalin ɗansu ba yayin kisan aure.

Yadda za a ceci lafiyar hankali da tunanin ɗanka

Ba shi yiwuwa a cika hana mummunan tasirin kisan aure akan lafiyar hankalin ɗanka.

Koyaya, akwai wasu abubuwa da zaku iya yi don rage waɗannan mummunan tasirin kuma ku tallafawa lafiyar hankalin ɗanku yayin kisan aure.

1. Tattauna tarbiyyar iyaye tare da tsohuwar matar aure

A bangare, saki na iya zama abin son kai. Koyaya, babu wani wuri don son kai, idan ya zo ga renon ɗanka bayan kisan aure, musamman idan aka yi la’akari da mummunan sakamakon lafiyar kwakwalwa wanda zai iya biyo bayan rabuwa da iyaye.

Ta yaya tarbiyyar yara ke amfana da lafiyar hankalin ɗanka?

Cibiyar Nazarin Iyali ta sake nazarin karatu 54 a kan illoli daban-daban na tarbiyya ta jiki da haɗin gwiwa, wanda ya nuna cewa:

  • Dukkanin binciken 54 sun gano cewa yara daga dangin iyaye tare suna da sakamako mafi kyau fiye da yara daga iyalai na iyaye na zahiri dangane da nasarar ilimi, lafiyar motsin rai, matsalolin halayya, da cututtukan da ke da alaƙa da damuwa.
  • Lokacin da aka haɗa abubuwan damuwa daban-daban, kamar rikice-rikice na iyaye da kudin shiga na iyali, yara daga iyalai masu haɗin gwiwa har yanzu suna da sakamako mafi kyau.
  • Yara daga iyalai masu iyaye ɗaya sun fi samun kusanci mai nisa da ɗaya daga cikin iyayen, wanda ke shafar sauran alaƙar zamantakewa ma.

Yana da mahimmanci a nuna cewa yawancin iyayen da aka saki ba su yarda da juna ba ko kuma bisa radin kansu sun yarda da shirin haɗin gwiwa a farkon rabuwarsu.

Yana da mahimmanci ga iyaye biyu su tattauna batun renon yara kafin kisan aure ya cika, ba bayan rabuwa da matarka ba. Me ya sa?

Lokacin da kuke gaya wa ɗanku game da yanke shawarar kashe aure, za a cika muku tambayoyi da yawa game da yadda gaskiyar za ta canza a gare su da yadda har yanzu za su iya samun lokaci tare da ku.

Barin waɗannan tambayoyin ba tare da amsawa ba zai sa ɗanka ya rikice, yana sa su tuhumi ƙaunarka kuma yana tilasta musu su zargi kansu da saki.

Ya kamata ku kusanci kula da iyaye tare da kula da lafiyar ɗanku.

Yaronku ya cancanci sanin wannan, kuma ƙarin cikakkun bayanai za ku kasance game da shirin haɗin gwiwar ku, mafi kyau. Ya kamata su sani, wane tsarin yau da kullun za su bi, kuma kuna buƙatar sanya su ji da al'ada game da shi.

Kuma, yayin sanar da yara game da shawarar ku, yana da mahimmanci kuyi tare tare da matarka kuma cikin mutunci.

2. Kada ka batawa tsohuwar matar ka rai a gaban yaran ka

Ofaya daga cikin masu amsawa a cikin bidiyon BuzzFeed da muka ambata a cikin gabatarwar ya ba da labarin ƙwarewar sa ta rabuwar iyayen sa lokacin yana matashi.

Daya daga cikin batutuwan da suka fi damun sa a cikin wannan yanayin shi ne mahaifiyarsa ta caccaki mahaifinsa, wanda ba zai iya jurewa ba.

Irin wannan yanayi ya zama ruwan dare a lokacin saki. Jin da ɓangarorin biyu ke fuskanta na daɗaɗawa, iyaye suna shan wahala mai yawa da damuwa, wanda ke da wahala a sarrafa yanayin rikici tare da tsoffin matansu.

Duk da haka, mugun ƙyamar tsohuwar matar aure a gaban yaranku na iya sa su ji kunya, balle jin rudani da kafirci wanda zai kara musu damuwa.

Bugu da ƙari, ƙin tsoratar da tsohon abokin auren ku yayin tattaunawa da ɗiyar ku na iya haifar da mummunan sakamako a sakamakon kisan aure.

Lauyoyin sun yi gargadin cewa yin baƙar magana ga matar aure na iya haifar da sauye -sauye na tsarewa, a cikin mafi munin yanayi, ɗaya daga cikin iyayen na iya karɓar umarnin hanawa.

A Tennessee, alal misali, yin maganganun wulakanci na iya sa a riƙe ku cikin raina kotu, ba tare da ambaton cewa za a tilasta muku biyan kuɗin almajirai don haifar da damuwa ga ɗanku da tsohon abokin aurenku.

Saki ya riga ya zama abin raɗaɗi a gare ku da ɗanka. Kada ku yi musu muni ta hanyar rasa iko akan abin da kuke gaya musu.

Ko da wane yanayi ne ya haifar da kisan aure, yana da lafiyar hankali da tunanin ɗanka da ya kamata ka sa a gaba.

3. Ka guji sanya ɗanka a tsakiya

Kodayake ɗanka yana ɗaya daga cikin waɗanda kisan aurenku ya shafa, ba yana nufin yakamata su shiga cikin duk yanayin da ke da alaƙa da shi ba.

Iyaye da yawa suna yin kuskure ta hanyar shigar da yaransu cikin tattaunawa daban -daban da suka shafi saki. A cikin wannan tattaunawar, ana amfani da yara a matsayin masu shiga tsakani, waɗanda iyaye ke amfani da su don samun sakamakon da suke so.

Ta wannan hanyar iyaye suna sanya yaransu a tsakiya, suna tunanin cewa ta yin hakan suna yin abin da ya dace da 'ya'yansu. A zahirin gaskiya, suna lalata lafiyar hankalin ɗansu.

Akwai yanayi 3 na yau da kullun lokacin da iyaye suka sanya yaransu a tsakiya don sasanta rashin jituwa da suka shafi kisan aure.

  • Yin amfani da yaro don aiwatar da shirin haɗin gwiwa. Wannan yawanci yana nufin cewa iyaye ɗaya na iya ƙoƙarin tilasta buƙatun haɗin gwiwar su akan tsohon abokin aikin su ta hanyar yaran su. A zahiri, duk da haka, ɗanku yana da wuya ya zama ƙwararren masani a cikin haɗin gwiwa. Idan kuna son ɗanku ya shiga cikin ƙirƙirar shirin haɗin gwiwa, tambayi ra'ayinsu, kada ku tilasta ra'ayin ku a kansu.
  • Tattauna shawarwarin tsohuwar matar tare da yaro. Wannan an haɗa shi da batun baya. Ba za ku tabbatar da komai ba kuma kawai zai sanya tunanin rashin yarda a cikin ku.
  • Tambayi yaron ku don gano game da sabuwar alakar tsohuwar matar ku. Wannan ba daidai ba ne kuma abin ƙyama ne, amma irin waɗannan yanayi ba safai ba ne. Ko da har yanzu yaronku bai balaga ba don fahimtar dalilin da yasa kuke yin hakan, lokacin da suka girma, zasu gane cewa an yi musu magudi kuma zasu rasa amincewa da ku.

Babu cikakken dalilin da ya sa yakamata ku sanya ɗanku a tsakiya don warware duk wani rashin fahimta cewa kai da tsohuwar matar ka kuna shiga. Za su ji kawai sun fi tsagewa da ɓarna, sannu a hankali za su daina amincewa da iyayensu biyu.

Har ila yau duba: 7 Mafi yawan Dalilin Saki

4. Kar ka yiwa 'ya'yanka karya

Lokacin yin kisan aure, yawanci iyaye ba sa raba dukkan bayanan tsarin tare da yaransu, kuma abu ne mai kyau. Ta wannan hanyar, kashe aure ba ya yin illa ga lafiyar kwakwalwar yaron fiye da yadda zai iya idan sun san duk cikakkun bayanai na ban tsoro.

Koyaya, ba da cikakken bayani game da kisan aure ba ɗaya yake da yi wa yaranku ƙarya game da yadda alaƙar da ke cikin iyali za ta canza bayan ta ba.

Yi la'akari da yanayin da ke gaba.

Uba yana barin dangi. Iyalin suna da yaro, yarinya mai shekaru 7. Yarinyar ta tambayi mahaifinta ko ya tafi saboda ita.

Mahaifin ya ce ba zai taɓa barin ta ba kuma zai sadu da ita bayan makaranta a kowace rana don tafiya gidanta, kodayake, bayan kisan, sun ƙare haɗuwa ƙasa da sau biyu a kowane watanni 3.

Kuna iya gano farin karya. Mahaifin yana kokarin kare lafiyar yaron, duk da haka, ya kasa cika abin da ta zata saboda a fili ba zai aikata abin da ya yi alkawari ba.

Yarinyar ta fara ɗora wa kanta laifin halin mahaifinta, wanda hakan ke haifar mata da ƙarin damuwa, kuma, a ƙarshe, matsaloli tare da lafiyar hankalinta da ma lafiyar jikinta, sakamakon damuwar da take ci gaba da yi.

Don haka, yi hankali game da abin da kuka yi alkawari ko abin da kuke yi wa ɗanku ƙarya. Ƙananan su, mafi kusantar za su ɗauki kalmomin ku a zahiri.

Don gujewa ɓacin rai, damuwa, da ɓacin rai, yayin da ɗanka ya fara ɗora wa kansu laifin kisan aure, yi ƙoƙarin kasancewa masu gaskiya a duk lokacin da kuke tattaunawa da su.

Jin ɗanka yana da mahimmanci

Ko da kuna cikin rabuwa cikin lumana da girmamawa, wannan har yanzu yana cikin mawuyacin hali ga ɗanku.

Wataƙila ba za ku raba duk cikakkun bayanai na kisan aure tare da yaranku ba, amma duka ku da matarka dole ne ku kula da lafiyar tunanin da tunanin ɗanku.

Don haka, yayin da kuke cikin sakin aure, tambayi ɗanku yadda suke ji game da rabuwa ku. Hakanan ku raba yadda kuke ji, amma ku guji dora laifin mijin ku akan wannan lamarin.

Aikin ku shine ku ƙarfafa ɗanku don raba yadda suke ji da kuma motsin zuciyar su a duk lokacin aiwatar da kisan aure kuma bayan an gama sakin.

Tattauna shirin hadin kan iyaye, ku kasance masu mutunci, kar ku sanya yaranku a tsakiya, kuma ku kasance masu gaskiya.

Ka tuna, duk da haka, cewa wataƙila ba za ku iya kare yaranku gaba ɗaya daga cutarwa ba. Yara kan shiga cikin motsin zuciyar su cikin nutsuwa, musamman idan suna cikin shekarun ƙuruciyar su.

A wannan yanayin, yana da mahimmanci a samar da yanayi na tallafi da fahimta kuma a guji hukunci. Wannan zai taimaka wa yaranku ta hanyar sakin ku tare da mafi ƙarancin tasiri akan lafiyar hankalinsu.