Ta yaya Tarbiyyar Iyaye Ta Shafi Yara?

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 9 Afrilu 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
LECTURE TARBIYAR YARA A WANNAN ZAMANI || Dr. Abdallah Usman Gadon Kaya
Video: LECTURE TARBIYAR YARA A WANNAN ZAMANI || Dr. Abdallah Usman Gadon Kaya

Wadatacce

Shin kun taɓa jin labarin tarbiyyar iyaye? Shin za ku iya tunanin mahaifi mai cutar tabarbarewa?

Kalmar 'narcissism' tana zama kalmar iyali a kwanakin nan, kuma a wasu lokuta ana iya amfani da ita azaman bayani ga komai daga son kai har zuwa tashin hankali. Lallai, akwai hanyoyi iri -iri da narcissism na iya bayyana tare da ci gaba daga lafiya zuwa m.

Lafiya narcissism yana nufin samun girman kai na zahiri, yayin da muguwar narcissism tana nufin matsanancin son kai tare da rauni, rashin tsaro na kai da rashin iya kulla alaƙar lafiya. Irin wannan mummunan narcissism yana da tasiri na musamman idan yana cikin halin iyaye.

Wannan labarin zai bincika wasu daga cikin alamomin mahaifa marassa ƙarfi, yadda halayen ɗan iska zai iya shafar yaransu, da yadda za a yi da mahassada, domin yin mu'amala da iyayen banza ba wasan yara ba ne!


Mene ne halayen mahassada marasa kishin addini?

1. Son kai:

Lokacin da iyaye suka zama marasa son zuciya, komai koyaushe game da su ne, kuma suna amfani da yaransu don cika mafarkinsu da sha'awar su.

Misalin wannan zai kasance mahaifin mai narcissistic wanda ya dage cewa ɗansa ya zama likita, ba tare da la’akari da cewa buƙatun da iyawar ɗan sun dace da wannan zaɓin aiki.

Waɗannan halaye na mahaifin narcissistic sun zama ruwan dare gama gari, amma mu kan yi watsi da su, muna tunanin waɗannan halayen sun yi yawa!

2. Hassada da mallaka

Mahaifin mahaukaci yana fatan kuma yana da niyyar kiyaye zuriyarsu a ƙarƙashin babban yatsa har abada.

Don haka, da zaran yaron ya fara nuna balaga ko rarrabewa, yana san zaɓin nasu da abubuwan da ake so, iyaye na iya zama masu fushi da fushi, suna ɗaukar ta azaman cin mutunci da barazana.


3. Rashin tausayawa

Narcissists suna da babban rashin iya yin la’akari da tunani da tunanin wasu, gami da yaransu. A gare su, abin da ke da mahimmanci shine ra'ayoyinsu da tsinkayen su. Waɗannan su ne alamun hankula na tarbiyya mara tarbiyya.

Yaran da ke zaune tare da iyayen da ba su da son rai waɗanda ke fuskantar irin wannan ɓarna a kan lokaci galibi suna haɓaka abin rufe fuska don saukar da iyaye, ko kuma su nisanta kansu daga iyayensu, yayin da wasu na iya ƙoƙarin yin faɗa.

4. Dogaro da kima

Iyayen da ke da banbanci sau da yawa ya haɗa da haɓaka alaƙar haɗin gwiwa tare da yaran har iyayenta suna tsammanin yaron zai kula da su har ƙarshen rayuwarsu.

Ana iya lura da waɗannan a matsayin halaye na mahaifiyar narcissistic, kuma yara na iya yiwa mahaifiyarsu alama kawai a matsayin 'mai ba da kariya' ko 'mai mallaka.'

Sau da yawa wannan ya ƙunshi kashe kuɗi mai yawa da sadaukar da kai daga ɓangaren yaron, wanda mai ba da labari na iya zama kamar bai manta ba.


5. Manipula

Kuna iya mamakin dalilin da yasa mahaifa mai ƙin yarda ya ƙi ɗansu?

Amma, mahaifi mai hazaƙa shine maigida a cikin magudi ta hanyar hukunci, barazana, da hana ƙauna don tilasta bin doka. Sau da yawa za su ɗora laifin ƙarya ga yaro, tare da ɗora alhakin zargi, kunya, da yin matsin lamba mara kyau don yin.

Kwatanta marasa kyau (“me yasa ba za ku iya zama kamar ɗan'uwanku ba?”) Da kuma tilastawa na motsa jiki (“idan kai ɗan kirki ne ko ɗiya za ka yi min wannan ko wancan”) su ma dabarun gama -gari ne na tarbiyyar iyaye.

6. Yin tsere da son zuciya

Lokacin da akwai yaro sama da ɗaya a cikin dangi, mahaifiyar mai yawan cin zali za ta kai hari ɗaya daga cikinsu a matsayin "ɗan zinare" wanda aka shirya don biyan buƙatu da son kai na mai son.

A cikin tarbiyyar tarbiyya marassa ƙarfi, ɗayan ɗayan yaran ya zama '' tsinke '' wanda ake zargi da komai. Ta wannan hanyar, 'yan uwan ​​juna suna gaba da juna, suna haifar da ƙarin hargitsi da hargitsi a cikin wannan gidan da aka riga aka tashe.

7. Rashin kulawa

Mahaifin da ya kasance mai tsatsauran ra’ayi zai iya zaɓar biyan buƙatunsa maimakon fuskantar buƙatun yau da kullun na zama iyaye. Suna kuma iya zama masu aiki. Wannan halin na sakaci yana barin yaro galibi tare da sauran iyaye ko shi kaɗai kuma galibi yana dogara da kansa.

Ta yaya yara ke shafar lokacin da mahaifi mara son kai ya tarbiyyantar da su?

  • Ba a son su saboda wanene

Son kai na tarbiyya mara tarbiyya ba ya ba wa iyaye damar ganin yaron kamar yadda ake son su, masu kima, da ƙima a cikin nasu.

Maimakon haka, ana yaba su ne gwargwadon yadda suka sadu kuma suka biya bukatun iyayen.

  • 'Yan'uwan juna suna gaba da juna

Adadin kishiyar ɗan uwan ​​yana da ma'ana a cikin kowane dangi, amma inda akwai tarbiyya ta tarbiyya, wannan kishiyar ta kai matakan haɗari. Wannan sau da yawa dabara ce ta triangulation ta mai kishi don biyan bukatun kansu.

  • An yi watsi da bukatun yaron, an danne shi, ko an yi masa ba’a

Lokacin da yaron mahaifa marassa ƙarfi ya yi ƙoƙarin bayyana buƙatunsu da buƙatunsu, waɗanda na iya bambanta da na iyaye, galibi ana sanya su ƙasa da kunya, ana sa su ji cewa tunaninsu, ji da tunaninsu ba su da inganci kuma ba su da amfani.

  • Yaron zai iya jin kamar abokin tarayya maimakon yaro

A wasu yanayi, tarbiyya marassa hankali tana haifar da huce haushi da sirrin yaro, kuma ana tsammanin yaron zai ta'azantar da saduwa da buƙatun tunanin iyaye.

Wannan juye -juyen mukamai yana sanya yaron cikin mummunan yanayin jin kamar abokin tarayya ko amintacce fiye da yaro.

  • Yaron yana gwagwarmaya don gano abubuwan da suke so, bukatunsu, da burinsu

Lokacin da yaron ya zama mai amfani da yawa don biyan buƙatun mahaifa mai ɗaci, jinkirta duk shawarar da suka yanke, kuma koyaushe yana yarda da tsare -tsarensu da ra'ayoyinsu, za su iya kaiwa ga rashin sanin tunaninsu da yadda suke ji.

Lokacin da aka nemi su ba da ra'ayi ko bayyana sha'awa, suna iya yin shakka, tsoro, da rashin yanke shawara, suna auna menene amsar 'daidai' da ake tsammanin daga gare su.

Kalli wannan tattaunawar ted don samun ƙarin haske game da tarbiyyar iyaye:

Ta yaya za ku shawo kan illar tarbiyyar iyaye?

  • Bayani da fahimta suna kawo warkarwa

Nemo iyakar abin da za ku iya game da wariyar launin fata, kuma ku fara fahimtar abin da ya faru da ku idan mahaifi mai ban tsoro ya tashe ku. Bari gaskiya ta shiga ciki kuma ta sami nutsuwa cikin sanin cewa wasu da yawa sun ji irin wannan zafin. Ba ku kadai ba.

  • Tsarin baƙin ciki ya zama dole

Idan ɗayanku ko biyun iyayenku sun kasance marasa son kai, kuna buƙatar yin baƙin ciki da asarar mahaifiyar da baku taɓa samu ba. Na ɗan lokaci, yana da mahimmanci ku yi baƙin ciki da gaskiyar cewa ba ku karɓi ƙaunar renon da kuke buƙata tun yana yaro ba.

Lokacin da zaku iya yarda da asarar ku kuma ku bar duk wani rudani wanda mai yin magana zai iya son ku wata rana da gaske, to zaku iya kasancewa a shirye don ci gaba da rayuwar ku.

  • Ana buƙatar kafa iyaka

A cikin murmurewar ku daga tasirin tarbiyya mara tarbiyya, dole ne ku haɓaka iyakokin ku, wanda zai bambanta ku da iyayen ku.

Wataƙila ba za su ɗauki wannan da kyau ba, amma idan kuna son samun 'yanci, kuna buƙatar dagewa ta fuskoki da magudi har sai kun sami' yanci ku zama wanda aka nufa ku kasance.

Sanya iyaka akan lokacin da kuke ciyarwa tare da mutane masu guba kuma ku kewaye kanku da abokai masu lafiya waɗanda zasu ƙaunace ku kuma su karɓe ku kamar yadda kuke.

  • Dole ne a koyi ma'anar soyayyar gaskiya

Yayin da kuke ƙauracewa daga tasirin rashin tarbiyyar tarbiyyar yara, wataƙila za ku sami warkarwa na faruwa akan lokaci.

Sannan za ku iya godiya kuma ku koyi cewa hakika kuna da ƙauna - cewa ba lallai ne ku ci gaba da yin ko cimma wani abu ba don tabbatar da ƙimar ku. Kuna da ƙauna kawai saboda ku mutum ne mai ƙima da ƙima.